ขอชื่นชม และยกย่องถึงความกล้าหารทางจริยธรรมของ รองศาสตราจารย์ ดร.สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล คุณคือ ปัญญาชนคุณภาพครับ

กระทู้สนทนา
ที่มา Thai pbs (ไอทีวี)...

เมื่อคืนผมคนหนึ่งที่ดูอย่างตั้งใจ และทำใจให้เป็นกลาง และฟังโดยอยู่บนหลักการ เหตุผล ....ผมเห็นว่าสิ่งที่ อ.สมศักดิ์ พูด อ้างอิง มีเหตุผล และผมก้เห็นความอึกอัดใจในการพูดของ อ.สมศักดิ์  แต่เข้าใจเพราะ อ.สมศักดิ์บอกไว้ชัดว่า ยกเลิก 112 สิเขาจะพูด  

สำหรับ ปชช.ชาวบ้านอย่างผมเห็นว่า กฏหมายมาตรานี้ คือกฏหมาย"ปิดปาก" ที่ว่าปิดปาก เพราะ เป็นกฏหมายมาตราเดียวที่พูดความจริงก็ผิดกฏหมาย ซึ่งมาตราอื่น ไม่เป็นแบบนี้ (ไม่รวมมาตรา309)นะ   และผมเชื่อว่าประเทศอื่นเขาคงไม่มีกฏหมาย"ปิดปาก" ที่หมายความว่า "พูดจริงก็ผิดกฏหมายหรือติดคุก" หากมีจริง เอามาหักล้างความเชื่อของผมได้ ผมยินดียอมรับเสมอ

สุดท้าย อ.สมศักดิ์ คุณคือ อ.ปัญญาชน คุณภาพ เกรดA สำหรับผมครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่