ผมคบมา 2 คนพร้อมกัน มาเป็นเวลา 1 ปีครับ

กระทู้คำถาม
ผมคบมา 2 คนพร้อมกัน มาเป็นเวลา 1 ปีครับ
ผมต้องเลือกแล้วครับ a คนรักที่ใช่ (ซึงทำไมผมคิดว่า ใช่ ก็ไม่รู้) กับ b คนรักที่ดี
อยากจะทำให้มันถูก เพื่อใครซักคนที่ผมจะอยู่ด้วยตลอดไป
ผมรู้ว่าผมทำผิดครับ ผมโดนด่ามาเยอะ แต่ผมรู้ว่ายังโดนด่าไม่พอ และผมรู้สึกผิดมาก
เข้าเรื่อง ให้ชื่อเป็น a กับ b นะครับ

a
ข้อดี - ข้อดีแบบเด่นๆไม่มีเลยครับ ทั่วๆไป ก็มีที่ผมเห็นก็ ชอบวางแผนอนาคตร่วมกันกับผมหลายๆเรื่อง
ข้อเสีย - เอาแต่ใจตัวเอง, ชอบขอเงิน, ชอบให้ซื้ออะไรให้, อารมณ์เสียง่ายแต่ก็หายง่าย, เคยนอกใจผม 2-3 ครั้ง เมื่อนานนานมาแล้ว

b
ข้อดี - ตามใจผมตลอด, เอาใจใส่และเป็นห่วงตลอดเวลา, เทศกาลจะทำของ handmade ให้ตลอด, เป็นคนไม่ฟุ่มเฟือย รู้จักใช้เงิน, ไม่เคยนอกใจ
ข้อเสีย - นิสัยง๊องแง๊งจนบางครั้งผมคิดว่าเยอะเกิน, ไม่ค่อยคิดถึงเรื่องใช้ชีวิตร่วมกันในอนาคต

เห็นว่า b ดีกว่าใช่ไหมครับ แต่ทำไมผมรัก a จังเลย
แต่ไม่ได้หมายความว่าผมไม่รัก b นะครับ รักเหมือนกัน แต่ a มากกว่านิดหน่อย
ผมยังไม่รู้เลยครับว่า ทำไมผมรัก a มากกว่า b นิดหน่อย ทั้งๆที่ b ก็ดีกว่า

ผมรู้ว่าต้องตัดสินใจเอง แค่อยากสอบถามความคิดเห็นเพื่อนๆ

ผมน้อมรับคำด่าและความคิดเห็นครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่