สอนวิธีฉีดยาให้สุนัขหน่อยครับกับการใช้ยาคุมสุนัขหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
1.จะฉีดยาพวกเห็บหมัดให้ สุนัขในซอยอะครับ เยอะมาก แต่ฉีดไม่เป็น ต้องฉีดแถวไหนครับ กลัวจิ้มไปโดน เส้นเลือด กล้ามเนื้อ เวลาให้หมอมาฉีดชอบหนีจับยากเลยว่าจะฉีดเองเลย
2.ฉีดยาคุมให้สุนัขดีไหมครับ ในซอยมันมีสุนัขตัวเมีย2-3ตัว หมาตัวผู้ชอบมามั่ว หมาตัวผู้มีเจ้าของแหละ แต่เจ้าของไม่สนใจปล่อยมั่วกันไปหมด เวลาท้องที มันลำบากผมมาก หน้าฝน ฝนตก จะจมน้ำเอย โดนรถเหยียบตาย ชอบตามแม่มันมา  สงสารไม่อยากให้มันตาย เจ็บป่วยเป็นไรขึ่นมาอีก จะไม่สนใจ ก็ทำไม่ได้ บางตัวโดนรถเหยียบโดนขา หมดไปหลายพันไม่ตายพอรักษาไปได้1เดือนโดนเหยียบอีกตายเลย  รุ่นก่อนหน้านี้อีก ก็โดนเหยียบพิการเดินได้แต่เป้ หมดไปเยอะ แถมโดนเทศบาลจับไปอีกเฮ้อ   เป็นแบบนี้ทุกปี หาคนไปเลี้ยงก็หายาก เสียใจ ผมทำใจไม่ได้เวลาเก็บศพมาใส่ถุง
แสดงความคิดเห็น
Preview