ทำงานเช้า-ค่ำ ใน กทม. vs กลับไปอยู่ ตจว.

กระทู้คำถาม
คือตอนนี้รู้สึกอยากกลับไปอยู่บ้าน เพราะยังหาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้ว่า จะทำงานอยู่ใน กทม ไปเพื่ออะไร ตื่นตั้งแต่เช้าตรู่เพื่อเดินทาง เลิกงานอีกทีออกมาก็มืดละ

ตอนหลังมามาทำงานอยู่บริษัทของอา (อาไม่มีลูก) อาก็หวังอยากให้เราสืบทอดบริษัท แต่พอมาทำจริงๆก็พบว่างานที่นี่จะต้องคอยบริหารอยู่ตลอดเวลา คล้ายๆเหมือนกับระบบร้านโชว์ห่วยเลย วันหยุดก็ไปไหนไม่ได้ต้องเตรียมเผื่อวิ่งไปเอาของให้สาขานู้น สาขานี้ (คาดว่าถ้าผมมาทำต่อ ก็คงต้องเป็นแบบนี้ เพราะอาทำมาเกือบจะยี่สิบปีก็เป็ลแบบนี้มาโดยตลอด) ทุกวันนี้อาก็ยังไม่ได้พักผ่อนเลย มีเงินมากมายแต่ก็ไม่ได้ใช้

ซึ่งผมเองไม่อยากเป็นแบบอา อยากแบบมีชีวิตที่ได้พักผ่อนบ้าง เสา ทิด ไป ตจว ได้ หยุดพักร้อนได้ อะไรแบบนั้น ก็เลยไม่อยากจะทำธุรกิจนี้ต่อ

อยากกลับไปทำนาที่บ้านมากกว่าน่ะครับ เพราะมีนาเป็นของตัวเอง เพื่อนหลายคนก็กลับไปทำนา ทำอาชีพเลริม เจอเพื่อนอาทีตย์ก่อน ก็เลยคุยกัน เพื่อนบอกว่า

เมิงอยู่ กทม มีไอแพด ไอโฟน มี Wifi เล่น = มันก็มี
ผมมีรถ = มันก็มีรถเก๋งขับ
ผมมีห้างเดิน = มันก็มี
ผมมีร้านเหล้านั่งชิว = แถวบ้านมันก็มี

แต่

เพื่อนมีเวลาว่างต่อวัน 4-6 ชม. =ผมไม่มี หมดไปกับรถติด การเดินทาง
เพือนได้อยู่กับพ่อ แม่ = ผมได้แต่โทรคุย
เพื่อนมีเงินเก็บ ทำอาชีพเสริมได้ =ผมก็มีเงินเก็บ แต่รายจ่ายก็เยอะตามไปด้วย
ปีใหม่ สงกรานต์ เพื่อนนั่งกินเหล้ากัน เฮฮา = ผมต้องแย่งรถติดออกจาก กทม และก็ต้องรีบกลับ เพื่อแย่งกันเข้า กทม.

รายได้ผมประมาณ 40k ต่อเดือน ส่วนรายได้เพื่อนประมาณ 25-30k แต่เงินเพื่อนเหลือเก็บเยอะกว่ามาก

แค่อยากปรึกษาน่ะครับ ว่าจะเอายังไงดี เพราะอยากจะมีลูก อยากเห็นตอนเย็นๆ แฟนเดินจูงลูกป้อนข้าว ตอนเช้าอาบน้ำแต่งตัวให้ลูก ป้อนข้าวลูก ไป รร.

ไม่ใช่ว่าทำงานกัน เช้ายันดึก ต้องเอาลูกมาเล่ยในที่ทำงาน เลี้ยงลูกบนรถอะไรแบบนั้นน่ะครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview