อยากเล่น Poker เป็นครับใครเล่นเป็นสอนผมที

กระทู้คำถาม
เวลาดูหนัง+เล่นเกมเห็นมันเล่น poker กันแล้วดูไม่รู็เรื่องเลยอยากทราบว่ามันเล่นกันยังไงครับแล้วเขานิยมเล่นกันแบบไหน
เรื่องอันดับไพ่ผมพอจะรู้แล้วครับแต่ว่ามันมีอะไรนอกเหนือจากนี้ไหมยังดูไม่ค่อยเป็นว่าคนนู้นคนนี้จะชนะได้ยังไง

ปล.ใครเคยมีเล่นเกม pokerstars.com บ้างครับอยากทราบรายละเอียด
ปล.ผมไม่ได้เอาไปเล่นการพนันนะครับอย่าเข้าใจผิดอยากรู้ไว้เป็นความรู้เฉยๆ = ="
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 18
Pokerstars ผมเล่นอยู่คับ มันมี 2แบบนะ ถ้าจำไม่ผิด pokerstars.com กับ pokerstars.net เว็ปแรกจะต้องใช้เงินจริง เว็ปหลังเป็น playmoney เล่นเอาเพลินๆ ผมเล่นอย่างหลัง เล่นอย่างแรกหมดตัวแน่ 555  จขกทลองเข้าไปที่เว็ป .net ดูอะคับ แล้วโหลดตัวเกมมันมา ผมเล่นได้ประมาณ 2ปีละ เวลาเบื่อๆ มะก่อนเล่นในคอม แต่ตอนนี้เล่นในมือถือ มันมีแอพให้โหลด เล่นสะดวกกว่า เวลาขึ้นรถไฟฟ้าก็เอามาเล่น คนเล่นเยอะมากคับ ส่วนมากเป็นพวกฝรั่งอะ แถบรัสเซีย กับอเมริกาใต้ แถบนั้น โต๊ะ playmoney มันจะเสียอย่างคือ เพราะไม่ได้ใช้เงินจริงเล่น มันชอบมีพวก เอะอะไรตู All in ลูกเดียว พวกนี้เข้ามาละ ตัวทำลายบรรยากาศเลย ชิบมันมีให้เรื่อยๆ ถ้าหมดก็เติมได้ทีละนิดหน่อย มะก่อนถ้าหมดเบิกได้ทีละ 2000 แต่ตอนนี้ไม่รู้ละ ชิบไม่ได้หมดมานาน 555

ปล. ตังแต่เล่นมา ยังไม่เคยได้ Royal กับเค้าเลยวุ้ย

เพิ่มเติม   เล่นในเว็ปพวกนี้ มันเล่นง่ายอะคับ ไม่ยากหรอก เพราะมันจะบอกว่า เราได้มืออะไรในเทิร์นนั้น ตรงขอบข้างล่าง เราแค่จำมือได้ก็เล่นได้แล้ว พอเล่นไปเรื่อยๆก็จะเล่นเป็นเอง

อีกอย่าง ที่บอกมา มันเป็น Hold'em นะคับ ไม่ใช่โป๊กธรรมดา
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
POKER

หลักการเล่นเบื้องต้นของเกมนี้ เกมโป๊กเกอร์ทุกเกมนั้นเล่นด้วยไพ่สำรับมาตรฐาน 52 ใบ และไพ่จะเรียบลำดับดังนี้ : เอซ, คิง, แหม่ม, แจ็ค, 10, 9, 8, 7, 6, 5, 4, 3, 2, เอซ (เอซถือว่าเป็นทั้งแต้มสูงและแต้มต่ำ)
ดอกของไพ่ไม่มีค่า ทุกดอกมีค่าเท่ากันหมด ไม่ว่าจะเป็นดอกจิก หลามตัด โพแดง และโพดำ

เป้าหมายในการเล่นคือสร้างไพ่มือที่ดีที่สุด 5 ใบจากไพ่ที่ท่านได้รับแจก โดยความแข็งของไพ่จะเรียงตามลำดับจากสูงไปต่ำดังนี้:

ต่อไปนี้คือคำศัพท์ที่ใช้กันทั่วไปในเกมโป๊กเกอร์
การแจกครั้งแรก ไพ่ชุดแรกที่แจกให้กับผู้เล่นก่อนที่ผู้เล่นจะต้องตัดสินใจ :

• CALL
สู้ เดิมพันที่เท่ากับเดิมพันที่วางอยู่ตอนนั้น

• FOLD
หมอบ การทิ้งไพ่ เมื่อท่านคิดว่าไพ่ในมือของท่านไม่ดีพอที่จะเล่นแล้ว

• CHECK
ผ่าน หากไม่มีการวางเดิมพันเพิ่มอีก ท่านสามาารถผ่านแล้วรอดูว่าจะมีคนอื่นวางเดิมพันหรือไม่ หากทุกคนผ่าน เกมก็จะเลื่อนไปเล่นรอบต่อไป

• RAISE, RE-RAISE
เพิ่ม, เพิ่มอีกครั้ง เดิมพันที่เป็นการเพิ่มเงินเดิมพันที่วางอยู่ในตอนนั้น

• ALL-IN : ออล-อิน
เมื่อผู้เล่นมีชิปไม่พอที่จะ "สู้" เขาต้องเดิมพันด้วยชิปทั้งหมดที่มีรวมทั้งเงินกองกลางในตอนนั้นด้วย
เดิมพันใดๆ ที่วางหลังจากนั้นจะอยู่วางไว้นอกกองกลาง เรียกว่าไซด์พ็อต (Side pot) และเขาจะไม่เกี่ยวข้องกับเงินไซด์พ็อตนี้ หากมือของเขาสูงที่สุด เขาจะได้เงินจากเงินกองกลางเท่านั้น แต่จะไม่ได้เงินไซด์พ็อต

• BIG BLIND / SMALL BLIND: บิ๊กบลายด์ / สมอลบลายด์
ผู้เล่นที่อยู่ทางซ้ายมือของ Dealer วางสมอลบลายด์ (เดิมพันบังคับ) ซึ่งเท่ากับครึ่งหนึ่งของเดิมพันขั้นต่ำ โดยผู้เล่นอื่นที่อยู่ทางซ้ายมือของเขาจะวางบิ๊กบลายด์ ซึ่งเป็นเงินเดิมพันขั้นต่ำในเกม
เช่น เดิมพันขั้นต่ำ 40 บาท ผู้เล่นที่อยู่ทางซ้ายมือของ Dealer วางสมอลบลายด์ (20 บาท) โดยผู้เล่นคนอื่นวางบิ๊กบลายด์ (40 บาท)

• POT : พ๊อต
เงินกองกลาง ชิปทั้งหมดที่อยู่กลางโต๊ะ เป็นจำนวนเงินที่เราจะได้เมื่อเล่นชนะ

• HOLD CARDS : ไพ่โฮล
ไพ่ 2 ใบแรกที่แจกให้ท่านโดยคว่ำหน้าลง จะเรียกกันอีกอย่างว่า "พ็อคเก็ตคาร์ด" ในเท็กซัส โฮลด์เอ็ม

• POCKET CARDS : พ็อคเก็ตคาร์ด
มีความหมายเหมือนกับไพ่โฮล

• FLOP :  ฟล็อป
ไพ่ 3 ใบแรกในไพ่หงายของเกมเท็กซัส โฮลด์เอ็ม หรือ โอมาฮ่า โป๊กเกอร์

• TURN : เทิร์น
ไพ่ใบที่ 4 จากกองกลางในเกมฟล็อป

• RIVER : ริเวอร์
ไพ่ใบสุดท้ายในไพ่หงายของเกมฟล็อป และหมายถึงไพ่ใบสุดท้ายใน 7 คาร์ด สตั๊ด

• BOARD : บอร์ด
ไพ่หงายในเกมฟล็อป

• KICKER : คิกเกอร์
ไพ่แต้มสูงที่อยู่กับไพ่คู่หรือ 2 คู่

• MUCHKED CARDS : มัคคาร์ด
การทิ้งไพ่โดยที่ไม่ให้ใครเห็นไพ่นั้น

• RAKE
อัตราการหักเงินกองกลาง เงินที่คาสิโนดึงมาจากเงินกองกลางทุกครั้งเป็นค่านายหน้า

• BUTTON
แผ่นกลมที่จะบอกว่าใครเป็นเจ้ามือสำหรับมือนี้ ปุ่มนี้จะเลื่อนตามเข็มนาฬิกา (ไปทางซ้าย) ในแต่ละมือ

• DEALER : เจ้ามือ
คือผู้เล่นที่ได้รับการตั้งให้เป็นเจ้ามือในแต่ละมือ เขาไม่ได้เป็นคนแจกไพ่จริงๆ แต่เป็นคนที่วางเดิมพัน เป็นคนสุดท้าย จึงเป็นตำแหน่งที่อาจได้เปรียบ

• NUTS : นัท
มือที่ดีที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ในเกม มือที่ชนะทุกมือ และสมควรจะวางเดิมพันให้มากๆ

• BAD BEAT : แบ๊ดบีท
คำนี้เป็นศัพท์ที่ใช้หมายถึงตอนที่ท่านมีไพ่ในมือที่ดีมาก แต่ก็ต้องแพ้มือที่ดีกว่า ห้องโป๊กเกอร์บางแห่งให้รางวัลแจ็คพ็อตสำหรับมือแบ๊ดบีทที่ดีที่สุด ซึ่งก็คือมือแพ้ที่ดีที่สุดนั่นเอง

• FISH : ฟิช
ผู้เล่นที่อ่อนหัดที่สุดในโต๊ะ เป็นคนที่เสียเงินมากที่สุด เกี่ยวกับคำนี้จะมีสำนวนอยู่ว่า "หากมองดูไปรอบๆ โต๊ะแล้วไม่เจอคนที่อ่อนที่สุด แสดงว่าตัวคุณนั่นเองที่อ่อนที่สุด และคุณควรจะเลิกเล่นได้แล้ว"

• ROUNDS OF BETTING
รอบของการวางเดิมพัน รอบของการวางเดิมพันจะจบลงเมื่อผู้เล่นทุกคนได้มีโอกาสที่จะหมอบ สู้ หรือเพิ่มเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

• POST โพสต์
โดยขึ้นอยู่กับโป๊กเกอร์เกม

• SHOW ALL
เปิดทั้งหมดเมื่อการวางเดิมพันเสร็จสิ้นผู้เล่นทุกคนจะต้องเปิดไพ่ทุกใบในมือ เพื่อดูว่าใครมีมือที่สูงที่สุด
แสดงความคิดเห็น
Preview