เครื่องดื่มกินเหลือ ไม่ควรนำมารด(เททิ้ง)ที่โคนต้นไม้ใช่ไหมคะ

กระทู้คำถาม
เราสงสัย ๒ ข้อค่ะ

๑. เครื่องดื่มเหลือๆทั้งหลาย  ควรหรือไม่ควรกันแน่ที่จะนำมาเททิ้งที่โคนต้นไม้  
เช่น กาแฟเย็นเหลือๆกับนำแข็ง น้ำอัดลมเหลือๆในแก้วกับน้ำแข็ง  หรือกระทั่งน้ำเหลือจากกินบะหมี่ถ้วย

๒. หรือน้ำอะไรก็ได้รดต้นไม้ได้หมด  ขออย่างเดียว  อย่าเป็น "น้ำร้อน" ใช่หรือเปล่าคะ

คือ เราเจอปัญหาอย่างหนึ่ง   ลูกค้าที่เข้ามาใช้บริการร้านที่บ้านเนี่ย
ชอบนำ สารพัดน้ำ ไปเทโคนต้นไม้   ทีนี้พวกต้นไม้ใหญ่จริงๆๆอย่างพญาสัตบรรณ หรือไม้ยืนต้นอื่นๆอายุ ๑๕ ปีอัพของเราเนี่ย
มันทน  พวกนี้ไม่มีปัญหา ใครจะรดอะไรใส่มันก็ไม่สะดุ้งสะเทือน  เพราะต้นมันใหญ่ รากมันก็ไปไกลมากเกินกว่าจะมาสนใจอะไรรอบๆโคน

แต่พวกต้นไม้ต้นกลางๆต้นย่อมๆทั้งหลาย
พูดแล้วเศร้า  เจอน้ำแข็งราดลงไปตอนกลางวัน แดดเปรี้ยงๆงี้
หรือว่า  โดน...(อันนี้โหดมาก)  คือ ของอุ่นๆร้อนๆ เช่น กาแฟร้อนหรือน้ำมาม่าที่เหลือติดถ้วย
(ร้านเราขายของพวกนี้  เลยมีขยะประเภทนี้เยอะ  ลูกค้าซื้อก็ไปนั่งกินเสร็จทิ้งเอาตามแถวที่ไปนั่ง กลายเป็นน้ำพวกนี้หกรดต้นไม้ไปเลย)

แต่เราไม่แน่ใจว่า  จริงๆแล้ว เราควรกังวลการเทน้ำหรืออาหารที่เป็นน้ำลงโคนต้นไม้แค่ไหน
มันทำอันตรายต้นไม้เราจริงๆหรือเปล่า พวกเครือ่งดื่มชูกำลังใครจะเทก็ไม่ว่านะ  เผื่อต้นไม้โตขึ้น (ฮาๆๆ )  
หรือว่า ที่ต้องห่วงมีแค่น้ำร้อนกับไม่ร้อนก็พอคะ

ขอความรู้หน่อยนะคะ....ขอบพระคุณมากค่ะะ

ปล.  เรากำลังจะเขียนป้ายอันน้อยๆแบบว่า ขอความร่วมมือลูกค้า กรุณาอย่าเทน้ำดื่มชนิดต่างๆรดโคนต้นไม้อยู่ค่ะ
เพราะต้นโมกเราเคยตายเพราะโดนคนรดด้วยกาแฟค่ะ  
แต่ก็อยากทราบข้อมูลที่ถูกต้องด้วย จะได้เข้าใจให้ถูกต้อง  ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview