น้ำผึ้งต้องไม่ผ่านความร้อน สินค้าผสมน้ำผึ้งก็ไม่เหลือคุณค่าธรรมชาติเท่าไรใช่ไหมคะ

กระทู้คำถาม
เราสงสัยว่า  พวกเครื่องดื่มหลายๆอย่างที่บอกว่า ผสมน้ำผึ้ง มีคุณค่านั่นนี่จากน้ำผึ้ง แต่เครื่องดื่มก็ต้องผ่านการทำให้ร้อนมาแล้วทั้งนั้นใช่หรือเปล่า  อย่างนี้ก็แทบไม่เหลือคุณค่าอะไรตามธรรมชาติมากนักแล้วใช่ไหมคะ   ก็อาจมีกลิ่นมีความหวานเหลืออยู่

อย่างเรา  เวลาจะทำเครื่องดื่มดื่มเองที่เป็นของร้อนหรืออุ่น  เราก็ผสมน้ำผึ้งตอนก่อนจะดื่ม เครื่องดื่มมันอุ่นลงแล้ว  ไม่ได้ร้อนจี๋  เราคิดเอาเองว่า ตามปกติน้ำผึ้งก็เป็นของกินสดๆนี่นา

ส่วนพวกเป็ดอบน้ำผึ้งอะไรพวกนี้นี่มันก็คงไม่ได้ไปหวังคุณค่าอะไรจากน้ำผึ้งอยู่แล้ว  แค่หวังรสและสัมผัสเฉยๆ
แต่อย่างสินค้าผสมน้ำผึ้งนี่ก็มักโฆษณาด้วยว่ามีวิตามินนั่นนี่  ที่จริงวิตามินนี่เขาก็ปรุงเสริมเข้าไปทั้งนั้นใช่ไหมคะ ไม่ได้ได้มาจากส่วนผสมตามธรรมชาติมากนัก

เราเข้าใจผิดหรือถูก โปรดชี้แนะด้วยค่ะ  จะได้ทำความเข้าใจ  
ขอบพระคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview