เวลาหมากัดกันเพื่อนๆห้ามศึกยังไงครับ

กระทู้คำถาม
ที่บ้านผมเลี้ยงหมาไทยไว้ มีอยู่2ตัวที่กัดกันตลอด ห้ามเท่าไรก็ไม่ฟัง(แต่หมาสองตัวนี้เวลาไม่กัดกันเชื่อฟังผมมาก) เมื่อ2วันที่แล้วกัดกัน ผมกับน้าก็เข้าไปห้าม ทั้งน้ำสาด สายยางฟาดก็แล้ว ยังไม่ยอมแยกจากกัน จนอีกตัวล่าถอยจึงเข้าไปขว้างไว้ไม่ให้ตามไปกัดอีกที ยอมรับว่าการห้ามหมากัดกันเหนื่อยมาก แถมฟกช้ำดำเขียวกับมาอีก ตอนห้ามก็ไม่รู้ว่าโดนอะไรเข้า ในใจคิดว่าวันหลังกัดกันอีก จะเอาเครื่องช็อตไฟฟ้าจัดการละ เหนื่อยใจมากกับหมา2ตัวนี้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
ลองฝึกใหม่ เรื่องการฝึกต้องไปศึกษาเอาค่ะ ถ้า 2 ตัวนั้นมองเห็นเราเป็นจ่าฝูง เมื่อเราห้ามก็จะหยุด

แต่ตอนนี้ ปัญหาเฉพาะหน้า ...

1. พับกระดาษแข็งเป็นรูปพัด ฟาดดังๆไปที่พื้น ถ้าสถานการณ์กัดกันไม่หนักมาก เสียงดังขนาดนี้ หมาจะตกใจ สติจะเริ่มมา เจ้าของก็ไปจับแยกซะ
2. กรณีกัดกันหนัก เอาน้ำหอม หรือสเปรย์ปรับอากาศกลิ่นแรง ฉีดใส่หน้าเลย กลิ่นแรงจะทำให้หมาตกใจ เพราะจมูกเค้าไวกว่าคนมากมายนัก

เวลากัดกัน ถ้ายิ่งไปตีให้เจ็บ จะยิ่งหูอื้อตาลาย กัดกันไปใหญ่ ยิ่งเสียงคนโวยวาย ก็ไม่ได้ช่วยอะไร ลองเอาวิธีเราไปใช้ค่ะ
หมาไม่เจ็บด้วย
แสดงความคิดเห็น
Preview