: [ เปลี่ยนคอมพ์ หน้าจอไม่ยอมเป็น Wide Screen ตามมอนิเตอร์ ทำไงดีครับ? ] :

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ วันนี้มีเรื่องมาขอความช่วยเหลือพันทิพย์อีกแล้ว - -"

คือ ผมเพิ่งซื้อคอมใหม่มาครับ แต่จอใช้จอเก่า LG Flatron 20" ครับ ปัญหาคือ พอมาถึงห้อง ต่อกับจอ หน้าจอมันไม่ยอมเป็น Wide Screen อย่างที่ควรจะเป็นน่ะสิครับ มัน "ยืด" pixel เอาดื้อๆ เลย

ที่ทำได้ ก็เลยมีแค่เปลี่ยน mode ของจอให้กลับมาเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัศเหมือนจอธรรมดาไปก่อน

ไอผมก็คิดว่า อืม ระดับ Win 7 มันน่าจะหาไดรเวอร์ได้เองนา แต่ไม่เป็นไร ผมก็ใส่แผ่นไดรเวอร์ของจอเลยครับ ลงไดร์เวอร์เรียบร้อย...

ไม่หาย! เฮ้ย! เหมือนเดิม ลงไดรเวอร์ก็ไม่หาย งงสิครับ
(จากเดิมคอมพ์มันมองจอเป็น PnP Monitor อะไรสักอย่างนี่ล่ะครับ พอลงแล้วมันจะเป็นชื่อ LG E2040 Analog ตรงๆ เลย)

คือ เครื่องเก่าที่เป็น Win XP ก็เคยเป็นแบบนี้ครับ ผมแก้โดยการอัพไดรเวอร์ผ่านเน็ตใหม่หมดเลย ผลคือหายครับ กลับมาเป็น wide screen แต่ว่าได้ไม่เต็ม max resolution เพราะคอมพ์เก่าผมมันห่วย ได้แค่ 1240x768 (ประมาณนี้) แต่ตัวจอมันได้สูงสุดที่ 1600x900

ซึ่งคราวนี้ไม่ได้ติดที่ max res. แน่ เพราะการ์ดจอ GTX 660 ผมเลยยังงงเต็กว่ามันอะไรยังไงหว่า?

หรือว่าเกี่ยวกับ Windows ตัวใหม่นี้ลงมา 64 bit ? (อันเก่า 32 bit) เกี่ยวมั้ยครับ?

อนึ่ง. ผมลองเล่นมุขเดิม อัพเดทไดรเวอร์ผ่านเน็ตใหม่อีก (โปรแกรม 3DP Chip ดีมากครับ) โหลดไดรเวอร์มา 200 กว่า MB ผลคือเท่าที่เห็นมันอัพเดทไดรเวอร์ให้แต่ตัว GTX ครับ ขึ้นแต่หน้าต่างของ Nvidia พร้อมศัพท์เทคนิคมากมาย

แต่หน้า Desktop ผม ก็ยังเหมือนเดิม T_T

รบกวนช่วยแนะนำทางแก้ทีครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview