หนัก 130 ควรเริ่มลดจากการเดินได้มั้ยครับ

กระทู้คำถาม
ผมสูงประมาณ 180 หนัก 130 จะเริ่มลดน้ำหนักอีกครั้งนึงครับ (เคยลดช่วงกลางปีที่แล้ว จาก 129 เหลือ 119 สามเดือน ใช้เครื่อง Eliptical ครับ) ผมเคยลองวิ่งดู มันจะเจ็บหลังครับ ผมเลยคิดว่าถ้าเช้าเดินระยะทางประมาณ 1 - 2 กม. เย็นก็เดินอีกประมาณ 1 - 2 กม. จะมีผลเสียต่อหัวเข่าหรือหลังมั้ยครับ (ผมปวดหลังเรื้อรังมานานแล้ว น่าจะเป็นเพราะน้ำหนักเยอะ) ขอคำแนะนำด้วยครับ มีอะไรเพิ่มเติมเสนอได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล.ขอถามอีกอย่างครับ เวลาเดินมากๆผมรู้สึกเหมือนน่องมันตึงๆ ควรวางเท้ายังไงครับไม่ให้มันปวดตึงแบบนี้ ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่