อยากทราบวิธีการถ่ายภาพให้ฉากหลังมืดขนาดนี้ครับ

กระทู้คำถาม
อยากทราบวิธีการถ่ายภาพให้ฉากหลังมืดขนาดนี้ครับ มันมีวิธีการอย่างไร วัดแสงฉากหลังก่อน และลดลงไป 4 Stop ใช่มั้ยครับ หรือมีปัจจัยอื่นๆ อีกด้วยครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
แบบนี้ใช่มั้ยครับ

-----------------------------

ถ้าแบบนี้ วิธีการคือ ค่าความต่างของความสว่าง ระหว่างแบบ กับพื้นหลัง ต่างกันมากๆ และฉากหลังมีระยะห่างจากแบบพอประมาณ

ง่ายๆ คือ ปรับทุกอย่างให้ถ่ายภาพออกมามืดๆ เลยแล้วก็ยิงแฟลชไปที่แบบ ก็จะได้ดังภาพ
แสดงความคิดเห็น
Preview