ส่งท้ายก่อนเดินทางไปเลือกตั้ง

กระทู้สนทนา
หนทางมันยาวไกล แต่ตั้งใจจะไปใช้สิทธิ
ถ้าบอกว่าผมเป็นกลางก็คงไม่มีใครเชื่ออยู่ดีถ้าไม่ไปเชียร์ฝ่ายเค้า
ก็เป็นริมๆอย่างนี้ก็แล้วกัน
แต่ยืนยันแน่นหนักว่า ตัดสินใจลงคะแนนด้วยเหตุผลจากการไตร่ตรองที่ความเหมาะสม
ไม่ได้ทำไปเพราะ"กลัว"กับสารพัดคำขู่
ไม่ได้เลือกเพราะ บารมีของบุคคลที่สนับสนุน
ข้อมูลคำวิจารณ์ของแต่ละฝ่ายที่นำมาเผยแพร่นั้นรับรู้หมดแหละครับ(ไม่ต้องตอกย้ำกันหลายหนก็ได้นะทีหลัง)
ก็นำมาประกอบการพิจารณาช่นกัน แต่อยู่บนพื้นฐาณของความเป็นจริงนะครับ
ผมให้ความสำคัญไว้แค่เลือกคนเข้ามาทำหน้าที่บริหาร จัดการ
ไม่ใช่เพื่อผลพวงทางการเมือง ไม่ได้เลือกเพราะอยากเอาชนะ
ไม่ได้เลือกเพื่อความสะใจแน่นอน
ใคร หรือฝ่ายไหน จะชนะได้มาทำหน้าที่ก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญสำหรับผม
ความสำคัญอยู่ที่มาทำหน้าที่ได้ดีแค่ไหน
ทำไม่ดีก็ไม่เลือกอีกแค่นั้นเอง
จะมาอ้อนวอนร้องห่มร้องไห้เป็นเด็กๆก็คงไม่มีผล
เพราะคุณได้โอกาสไปแล้วทำได้ไม่ดีก็ถึงเวลาต้องเปลี่ยน
อนาคตของกรุงเทพฯน่าจะมีความหมายมากกว่าความชอบหรือความสงสารส่วนตัว

องค์ประกอบที่จะทำให้การบริหารจัดการได้อย่างมีประสิทธิภาพและประสพความสำเร็จ
ก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่ผมนำมาประกอบการตัดสินใจ
นโยบาย วิสัยทัศน์ ความสามารถในการประสานงานกับหน่วยงานต่างๆ ก็เป็นสิ่งจำเป็น
มีนโยบายดีไอเดียเจ๋งแต่ไม่มีความสามารถผลักดันให้เป็นจริงได้ก็ไม่มีประโยชน์
ผู้สมัครอิสสระหลายท่านมีข้อด้อยตรงเรื่องนี้
ไอเดียดี แต่โอกาสจะทำให้เป็นจริงนั้น ยาก
คงต้องพยายามมากกว่าเสนอไอเดีย
การทำให้เชื่อได้ว่าสามารถทำให้เป็นจริงได้ น่าจะสำคัญกว่า

สำหรับผู้สมัครที่โพลให้นำอยู่นั้น
สำหรับผมแล้วก็ยังไม่ได้มั่นใจในความสามารถเพราะไม่เคยเห็นการบริหาร
แต่คาดว่าน่าจะเป็นการบริหารเหมือนผู้จัดการสาขาซะมากกว่า
ผมไม่สนหรอกว่าเค้าจะเป็นตัวของตัวเองรึปล่าว
หรือจะต้องคอยรับคำสั่งจาก"บริษัทแม่"
ตราบใดที่"สินค้า"มีคุณภาพ คุ้มกับราคาที่จ่ายไป
ในเมื่อ"บริษัทแม่"ลงทุนรับรองคุณภาพแล้ว
ทำไม่ดีมันก็ต้องเสีย"ยี่ห้อ"ไปทั้งบริษัทนั่นแหละ
ยิ่งอยู่ในสภาพแข่งขันกันสูงอย่างที่เห็น   การตรวจสอบคุณภาพก็ต้องเข้มข้นกว่าปกติแน่นอน
ไม่ดีก็อยู่ไม่ได้ ถึงเวลาก็ไม่เลือกอีก
ก็แค่นั้น
สรุปแล้วผมไม่เป็นกลางอีกแล้วสิเนี่ย
แสดงความคิดเห็น
Preview