วันฮาโลวีน

WGM คุณทอเรีย ... รายการเฟคๆที่ผมรู้สึกชอบ

กระทู้สนทนา
เรื่องของเรื่องคือ ผมนั่งดูเจาะข่าวตื้น ... แล้วลามไปรายการวู้ดดี้
สักพักก็ดูไปถึงตอนที่สัมภาษณ์นิชคุณ เห็นข้างๆเป็นคลิปรายการ WGM สักตอนนึง
เลยนึกออกว่า เมื่อก่อนผมเคยดูรายการนี้นี่ ดูถึงตอนที่คุณพาวิคไปสอบใบขับขี่ แล้วก็หยุดดูไปเลย (เพราะขี้เกียจรอซับ)
ไหนๆก็ว่างเลยไปเซิร์จนั่งดูต่อจากที่เคยดูค้างเอาไว้หลังจากผ่านมาเป็นปีๆ

เข้าเรื่อง รายการอะไรเนี่ย รู้ทั้งรู้ว่าเป็นรายการแต่งงานเฟคๆ แถมสคริปเพียบ
แต่ทำไมตอนดูผมนั่งยิ้มตลอดเลยวะเนี่ย เพิ่งเข้าใจว่าอาการจิกหมอนของสาวๆเป็นยังไงก็เพราะรายการนี้เองครับ
นิชคุณ ตัวแทนชายไทย มันใช่เลย !! กับอาการเนียนแต๊ะอั๋งกับชอบแกล้งคนที่ชอบ
ยิ่ง "ท่าจิ้มเอว" นี่เอกลักษณ์ชายไทยเลย ถ้าดูซีรี่ญี่ปุ่นเกาหลีจีนไม่เคยเห็นแน่ๆ
คนอะไรหล่อเวอร์ ใจก็หล่อ นิสัยก็ดีสุดๆ ขนาดผมเป็นผู้ชาย ยังแอบหลงสเน่ห์เลยครับ 555
วิคตอเรีย เคยเห็นเธอจากรายการทำไร่ทำสวนมาก่อน (ชองชุนบุนแพ?)
สำหรับสาวจีนตัวอ่อน ที่ชอบหัวเราะ "ฮิฮิฮิ" คนนี้ ... เธอหน้าตาสเปคผมอยู่แล้วก็เลยชอบตั้งแต่แรกเห็น
นิสัยยังไม่ค่อยได้สังเกตุเท่าไร ... มารายการนี้ได้ดูเต็มๆ พบว่านิสัยเธอต๊องกว่าที่คิดเยอะ
แต่ในความต๊องนั้น เธอเป็นผู้หญิงที่เก่งหลายๆเรื่อง ร่าเริงแจ่มใสตลอดเวลา เป็นผู้หญิงเข้มแข็งที่ติ๊งต๊อง??

พอทั้งสองมาคู่กัน ทำไมมันช่างลงตัวแบบนี้ ยิ่งดูยิ่งฟิน ยิ่งนานวันยิ่งเข้ากันขึ้นเรื่อยๆ จนชักอยากให้เป็นแฟนกันจริงๆ
ถึงรายการนี้มันจะเฟค สคริปเป็นภูเขา ถ่ายทำทีก็มีทีมงานเป็นโขลงก็เถอะ

พอผมคิดได้ว่า "อ้าว ก็รายการมันจำลองการแต่งงานนี่หว่า มันเป็นการจำลองชีวิตคู่ของนิชคุณและวิคตอเรีย"
คำถามกวนใจทั้งหลายก็หมดไปเลย .... อย่างเช่น "ตอนที่เจอนางแบบที่จูบกับนิชคุณในห้าง"
โธ่ มาเดินซื้อของแล้วบังเอิญเจอกัน เชื่อก็คงกินหญ้าแทนข้าวไปแล้ว .... ผมไม่คิดหรอกว่า "แมร่ง โครตเฟค"
แต่ผมกลับคิดว่า "เฮ้ยๆ เจอแบบนี้ นิชคุณจะทำไงว่ะ วิคเค้างอลแน่ๆ เตรียมตัวชะตาขาดได้เลย"
กลายเป็นรอดูรอติดตามแทนที่จะคิดจับผิด

เพราะผมเข้าใจรายการนี้ ว่าทีมงานจำลองสถานการณ์ต่างๆให้ทั้งคู่ตลอดเวลา
ซึ่งด้วยความเป็นมืออาชีพของทั้งสองคน พอเข้าถ่ายทำ ก็สะกดจิตบอกตัวเองว่า "เราเป็นแฟนกันนะ"
แล้วอารมณ์ในแต่ละฉากมันก็จะออกมาเอง โดยมีสคริปกำกับทิศทางอยู่ .... ก็เท่านั้น
เรื่องรักกันนอกจอผมว่าไม่มี แต่ในจอผมเชื่อว่าทั้งคู่สะกดจิตตัวเองได้ว่า"เรารักกัน เธอตรงหน้าเป็นแฟนของฉันนะ"

ผมอาจจะติดตามรายการเกาหลีไม่เยอะเท่าคนอื่นๆ แต่ผมไม่ติดใจในนิสัยของนิชคุณในรายการ WGM เลย
เพราะผมดูรายการเกาหลีมากี่รายการ ดูสัมภาษณ์ในรายการไทยกี่รายการ
นิชคุณในรายการต่างๆ ก็เป็นนิชคุณในรายการ WGM
วิคตอเรียก็เช่นกัน วิคตอเรียในรายการทำไร่ทำสวน ก็เป็นวิคตอเรียคนเดียวกับในรายการ WGM
(ผมเพิ่งลองไปดูรายการวาไรตี้อื่นๆ หรือแม่กระทั่งรายการที่วิคตอเรียเป็นพิธีกร วิคตอเรียก็เป็นผู้หญิงที่ยิ้มเก่ง ร่าเริงเสมอๆ)
เหตุนี้ผมจึงไม่รู้สึกว่านิชคุณและวิคตอเรียเฟคเลยสักนิด .... ทั้งคู่เป็นตัวตนของตัวเองจริงๆ
เพียงแต่เหตุการณ์ต่างๆในรายการมันมีสคริปท์ให้ทำตาม มีสคริปเรื่องที่จะคุย มีสคริปเรื่องที่ต้องทำ เพราะทั้งหมดคือ "การจำลอง"

เหมือนเวลาคุณครูสั่งให้สนทนาภาษาอังกฤษกับเพื่อนในห้อง เรากับเพื่อนก็ทำเป็นไม่รู้จักกัน ทำเป็นหลงทาง
แต่กริยากับท่าทางก็ยังเป็นตัวเราอยู่ ความคิดต่างๆก็ยังเป็นของเรา ..... ต่างจากละครที่เราต้องเล่นเป็นอีกคนไม่ใช่ตัวเรา
การจำลองสถานการณ์นิสัยเราไม่ได้เปลี่ยนไปเลยสักนิด จริงไหมครับ ... ดังนั้นผมจึงไม่สงสัยในตัวทั้งคู่และสนุกเต็มที่ไปกับเรื่องเฟคๆนี้

........

เหตุการณ์ประทับใจ เยอะแยะมากมายเลยครับ
แต่ที่ชอบที่สุด คงเป็นตอนที่นิชคุณพาภรรยามาเมืองไทย ดูแล้วรู้สึกถึงความอบอุ่นของนิชคุณ รวมไปถึงครอบครัวของเค้า
รู้สึกถึงความประหม่าที่ไม่ได้เสแสร้งของวิคตอเรีย กิริยาท่าทางของสาวจีนคนนี้ยามต้องไปบ้านสามีต่างชาติเพื่อเจอครอบครัวของเขา
มันช่างน่าเขินแทนเธอจริงๆ ... แต่ผมก็ขำสุดๆ ก็ตอนที่คุณยายบอกว่า "เธอทั้งสองคนเล่นสมจริงเกินไปแล้วนะ"
ขนาดคนใกล้ตัวของนิชคุณยังรู้สึกถึง"อารมณ์นั้น"ได้ คนนอกอย่างผมคงไม่ต้องบรรยายอะไรแล้วครับ
ช่วงที่ทั้งคู่อยู่ประเทศไทย ดูแล้วเหมือนความฝันดีครับ นิชคุณหนุ่มไทยที่พาวิคตอเรียแฟนสาวชาวจีนมาเที่ยวพักร้อน ดูไปยิ้มไป

......

ความจริงที่ซ่อนอยู่ .... เรื่องนี้อยากพูดถึงที่สุดเลยครับ
ไม่ใช่เรื่องที่แฟนคลับคุณทอเรียจิ้นกันหรอกนะครับ ว่า kuntoria is real ผมไม่เคยคิดครับ

สิ่งที่ผมจะพูดถึงคือ รายละเอียดเล็กน้อยๆที่มันเฟคไม่ได้
อย่างเช่น
- ทั้งนิชคุณทั้งวิคตอเรีย เป็นคนที่สามารถทำให้คนใกล้ตัวมีความสุขได้เสมอๆ
- วิคตอเรียเป็นคนที่จริงจังกับการทำงานมาก ออกจะดูเครียดและกังวล ในหลายๆครั้ง ... แถมยังชอบการแข่งขันเอามากๆ
- ส่วนนิชคุณจะพูดเสมอว่าเราทำดีแล้ว มองโลกในแง่ดีตลอดเวลา คอยให้กำลังใจคนข้างๆ
(ผมเคยดูรายการฝึกเหมือนทหารที่ฟรีทีวีเอามาฉาย นิชคุณก็เป็นคนแบบนี้มาตั้งนานแล้ว)
- วิคตอเรียจะไม่ค่อยพูดว่าตัวเองทำอะไรได้บ้าง แต่แทบทุกครั้งเธอจะทำได้ดีจนเราประหลาดใจ
- นิชคุณอยู่กับวง2PMจะคล้ายๆวิคตอเรีย คือไม่พูดมากแต่ทำได้ดี ... แต่WGMพออยู่ต่อหน้าสาว อยากโชว์แมนมากกว่าที่ผมคิดแหะ
- นิชคุณรักและเอ็นดูเด็กตัวเล็กๆจริงๆ
- วิคตอเรีย ยิ้มและหัวเราะง่ายมาก มีหลุดขำบ่อยๆ ซ็อตที่ประทับใจคือ "หลุดขำพ่นน้ำลายใส่หน้านิชคุณ" (เฟคได้ก็บ้าแล้ว)
- 2PM แก๊งสัตว์ป่าแห่งการทำลายล้าง ออกฉากมาทีไร ทั้งเถื่อนทั้งฮาตลอด ... ขำสุดตอนโดนหลอกให้สัมภาษณ์แบบเอาจริงเอาจัง
ยังมีอีกมากมายครับที่ผมอยากจะพิมพ์แต่กลัวจะขี้เกียจอ่านกันซะก่อนครับ เพราะมันเยอะจริงๆครับ ผมจำได้แทบทุกอย่างในรายการ
เพราะผมดูแล้วมีความสุขจริงๆ หายเครียดเลยครับ

......

สุดท้ายงานเลี้ยงก็ต้องเลิกรา 63 ตอนที่ผ่านมาผมดูแล้วมีความสุข ยิ้มแทบทุกตอน
แต่พอรู้ว่าคู่รักเฟคๆคู่นี้กำลังจะต้องเลิกรากันไป .... ภาพตอนก่อนๆมันย้อนเข้ามาในความคิดเองเลยครับ
ก่อนจะกดดูตอนที่ 64 .... ผมนั่งบ่นคนเดียวว่า "ไม่เอาสิ อย่าเพิ่งเลิกกันเลยนะ" สุดท้ายก็กดดูจนได้
ดูๆไปมันก็หวิวๆใจแปลกๆ .... ขนาดผมตอนจบจากโรงเรียน จบมหาลัย ลาออกจากที่ทำงาน ยังรู้สึกเศร้าใจที่จะต้องจากกับคนอื่นๆเลย
ถ้าผมเป็นนิชคุณ ผมคงคิดว่า ....
"จะไม่ได้เจอภรรยาหลอกๆคนนี้อีกแล้วนะ ไม่ได้จิ้มเอว ไม่ได้กอดอีกแล้วนะ ถึงจะได้เจอกันอีก ตามงานต่างๆ ก็ใช่ว่าจะเดินเข้าไปจิ้มเอวจับแก้มได้เหมือนเดิมแล้วนะ เพราะในชีวิตจริงเราทั้งสองไม่ได้เป็นอะไรกันอยู่แล้วนี่ จบรายการนี้ไปก็กลับไปเป็นแค่เพื่อนวงการเดียวกันเหมือนเดิม พูดทักทายกันธรรมดา หยอกได้ก็แค่คำพูดเท่านั้น แล้วคงไม่ได้ไปเที่ยวที่นู้นที่นี่ด้วยกันอีกแล้ว ....ที่ผ่านมาก็มีความสุขดีนะ อยากต่อเวลาอีกสักนิดจัง"
พร้อมถอนหายใจเบาๆ .... (ผมอินขนาดคิดแทนซะยาวเลย ขออย่าถือสา)

สุดท้าย ... ดูจนจบตอนที่ 64 ผมก็ต้องซึมเป็นนาทีเลย .... อ้า จบแล้วหรอ .... ไม่จริงน่า ....

ชอบที่วิคตอเรียบอกว่า "เหมือนกับความฝันที่สักวันก็ต้องตื่น แล้วพอต้องตื่นขึ้นมา มันก็กลับไปฝันต่อไม่ได้แล้ว"
ใช่เลยครับ ผมรู้สึกแบบนี้จริงๆ และเชื่อว่าทั้งนิชคุณและวิคตอเรียก็จะเก็บความทรงจำที่ได้รับจากรายการนี้ไว้ในใจเช่นกัน

ถึงมันจะเป็นรายการเฟคๆ แต่ผมก็ชอบมันจริงๆครับ
"คู่รักคุณทอเรียจะอยู่ในใจผมตลอดไป ถึงมันจะเป็นแค่เรื่องเฟคๆ ของคนสองคนก็เถอะ" อมยิ้ม04

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview