เงินก้อน30000บาท กับ กำลังDCA 3000ต่อเดือน ลงทุนกองไหนดีระหว่าง BKD, KFSDIV, KTSE. SCBDV ระยะเวลา5ปี

กระทู้คำถาม
มือไหม่ คือกำลังหาจังหวะลงทุนระยะเวลา5ปีในกองหุ้นปันผล มี4ตัวเลือกคือ BKD, KFSDIV, KTSE, SCBDV
กะว่าจะอัดลง30000เลยและ DCAต่อเดือนละ 3000 ไปเรื่อยๆ ตัวไหนที่เพื่อนๆคิดว่าระยะยาวน่าจะเสมอต้นเสมอปลายมากที่สุด
และก็เพื่อนๆคิดว่า ถ้าผมDCA เดือนละ 1 ครั้ง 2ครั้ง หรือ 3 ครั้ง ผลลัพย์ภาพรวมต่างกันเยอะไหมครับ อันไหนจะดีกว่ากันครับในระยะยาว

อีกใจตอนนี้มอง BKD ไว้ว่าเข้าวันที่14 มีนา, NAV ต่ำนี่มีผลเสืยไหมครับเพราะเห็นผ่านร้อนหนาวมาเยอะกว่ากองที่เหลือ (ถ้ากองที่กล่าวว่าผ่านมาเหมือนBKD NAV จะพอๆกันไหมครับ?)

อีกใจก็อยากเข้าKFSDIV แต่หาจังหวะไม่ได้สะที  ว่าจะDCA ขั้นต่ำที่คิดไว้น่าจะเดือนละ 2 ครั้ง (4000บาท)กำลังดี แต่ว่ากำลังไม่ไหว
ถ้าผมจะลงKFCASH แล้วสับเปลื่ยนมาครั้งละ 1000ได้ไหมครับ

แล้วกองอื่นๆตอนนี้มีอะไรน่าสนไจบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วย ขอบขุงครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview