วันปิยะมหาราช

ไข่ปลาต้มยำ ขำขำ วันหยุด

กระทู้สนทนา
ไข่ปลาต้มยำ ขำขำ วันหยุด อีกหนึ่งเมนู ลดน้ำหนัก

การที่ได้เดินตลาดเอง ทำให้เราได้รู้ได้เห็นอะไรมากมาย สิ่งหนึ่งที่ไม่ค่อยได้พบเจอบ่อยก็คือ ไข่ปลา

หลังจากได้ไข่ปลา ก็เครื่องต้มยำที่เขาขายกันมัดเล็กๆ ก็จะมี  ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด

พริกขี้หนู

ต้นหอม ผักชี ไทย ผักชีฝรั่ง หอมแดง

ตั้งเตา ใส่น้ำสะอาด รอให้เดือด ปุดๆๆๆ ใส่ ข่าตะไคร้ ใบมะกูด  หอมแดง ดึงน้ำ และกลิ่น จากเครื่องต้มยำออกมา  ใส่ไข่ปลาลงไป ปรุงรสด้วย ซีอิ๊วขาว  น้ำปลา  น้ำมะนาว น้ำตาลทรายหยิบมือนิดๆ เพื่อตัดรส  ชิมให้ได้รสตามใจชอบ  อร่อยคล่องคอ

ขอบคุณทถกท่านที่ ติดตามชมครับ ยังมีอีกหลายหลาก ที่ได้รวบรวมไว้ ใน   FB และ IG ลองเข้าไปดูได้ครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview