รบกวนแนะนำเรือง การเล่นกีต้าร์ ให้เก่งหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
คือผมหัดเล่นกีต้าโปร่ง จนได้คอร์ดพื้นฐาน ตามประสาหัดเล่นกับเพื่อน

อยากรบกวนถามครับว่า ถ้าจะเล่นให้เก่ง ไปเล่นเป็นวง ใช้กีร์ต้าไฟฟ้า จะต้องไปเรียนที่ไหน หรือฝึกอย่างไรครับ

ตอนนี้ผมก็หัดเล่นแกะโซโล่บ้าง ที่ง่ายๆ แต่ไม่มีเทคนิคอะไรเลย แบบแกะทีละเม็ดจริงๆ แล้วถ้าเร็วก็เรียบร้อย ทำไม่ได้

รบกวนสอบถามดังนี้ครับ
1. จะเริ่มต้นเรียนกีต้า ไปเรียนที่ไหนดี มีขั้นตอนอย่างไร ( หมายถึง ระดับความยากง่าย ) เค้าเรียนอะไรกัน เล่นตาม โน้ต ใช่มั้ยครับ
2. ถ้าจะซื้อกีต้าไฟฟ้า แบบมือใหม่ ควรเริ่มที่ระดับไหน ยี่ห้ออะไรครับ เอาแบบที่ซื้อมาแล้วพอเล่นได้ คุ้มเงิน ไม่ใช้แบบถูกๆเสียงไม่ดี (ไม่มีความรู้ )
3. จะเล่นให้เก่งๆ อยากลีดกีร์ต้า นี่ต้องเรียนคลาสต่างหากรึเปล่าครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

เพิ่มเติม ถ้าจะเรียน เบส ( ต้องไปเรียนมั้ยหรือหัดเองก็ได้ และต้องรู้โน้ตด้วยมั้ยครับถึงจะเก่ง )
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่