คิดยังไงกับคนที่ มีอะไรกัน ก่อนแต่งงาน?

กระทู้คำถาม
คือเรื่องมันมีอยู่ว่า เรามีพี่สาวอยู่คนหนึ่ง อายุประมาณ 30 ปี มีแฟน แล้วมีอะไรกันกับแฟน  แต่ยังไม่ได้แต่งงานกัน และไม่รู้ว่าจะได้แต่งหรือเปล่า (เพราะผู้ชายบอกว่า ถ้าไม่ยอมให้นอนด้วยจะเลิก!!!)

เพื่อนๆมีความเห็นยังไงกับเรื่องแบบนี้กันบ้างคะ?

ขอความเห็นหน่อยจ้า^^ แต่โดยส่วนตัวแล้วเรา ไม่ปลื้มซักเท่าไหร่ (หัวโบราณไปป่ะ? แหะๆ) พ่อแม่เราก็ไม่ปลื้มนะ  เป็นสาเหตุที่เรากับพี่สาวทะเลาะกันอย่างรุนแรงมากๆ(เกือบตัดพี่ตัดน้องกันแล้วอ่ะ) ก็รู้นะว่ามันเป็นเรื่องส่วนตัว แต่เราแค่อยากรู้ว่าถ้าเพื่อนๆ มาเป็นเราจะรู้สึกยังไงกับเรื่องนี้คะ รับได้มั้ย?

**สาเหตุที่เรารับไม่ได้ อาจเป็นเพราะพื้นฐานการเลี้ยงดูจากพ่อแม่ที่บอกให้รักนวลสงวนตัว เราก็ไม่เคยคิดเลยว่าพี่สาวเราจะทำตัวแบบนี้อ่ะ T^T
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
เรื่องของเค้าครับ
ทุกคนมีแนวทางของตัวเอง
คุณรู้ได้ยังไงว่า มีอะไรก่อน แต่งเป็นเรื่องผิด
และคุณรู้ได้ไงว่า มีอะไรหลังแต่งเป็นเรื่องที่ถูก

ผมขอตอบอย่างไม่ได้โลกสวยนะครับ
Sex เป็นเรื่องที่สำคัญต่อชีวิตคู่มาก
ถ้าเป็นคนที่ยังอายุน้อย ยังไม่มีครอบครัว อาจจะอยู่ในอุดมคติ ความรักเป็นเรื่องของจิตใจ อย่าเอาความใคร่มาปน
แต่เมื่อโตขึ้นจะทราบเองครับ  ชีวิตคู่เรื่อง sex แม้จะไม่ทั้งหมด แต่ก็เป็นส่วนประกอบสำคัญของหลายๆคู่

ที่นี้ไอ้การครองความบริสุทธิ์ มีอะไรหลังแต่งที่หลายๆคนภูมิใจ
พอแต่งไปก็เหมือนเล่นหวย  
เรื่องเซ็กส์ มันละเอียดอ่อนนะครับ มันเป็นมากกว่า logic ง่ายๆ  
มี sex กันหนะมันง่าย  แต่เซ็กส์ที่เข้ากันได้มันยากครับ
ทั้งสองฝ่ายต้องปรับความต้องการกัน ทั้งรูปแบบ  ระยะเวลาการมี sex  ความถี่ของการมีอะไรกัน
ทั้งยังมีรสนิยมยิบย่อยต่างๆ

คุณรู้ไหมครับว่าผู้หญิงไทยเกินกว่าครึ่งที่ไม่เคยรับรู้ถึงจุดสุดยอดของการมี sex
เพราะวัฒนธรรมเราทำให้ sex เป็นเรื่องที่ไม่ดี  ใช้เรื่องsex มา blame กัน
เหมือนที่คุณยกประเด็นนั้นมา blame พี่สาวตัวเองแหละครับ
ทีนี้พอคู่แต่งงานไม่พอใจใน sex ก็ไม่กล้าปรึกษากัน  แถมไม่รู้มาก่อนด้วยว่าเรื่องนี้เข้ากันไม่ได้
ก็ต้องทนๆอยู่กันไป บางคู่ก็มีไปงั้นๆ  บางคู่ก็ฝืนมี ไม่เคยมีความสุขกับมัน

ผมมีเพื่อนคนนึงทุกอย่างเข้ากับแฟนได้หมด  แต่ความต้องการไม่ตรงกัน
ผู้ชายอยากได้ วันสองวันครั้งแต่ผู้หญิงอยากได้แค่ สองอาทิตย์ครั้ง
แค่นี้ก็ทะเลาะกันจะตายแล้วครับ

เอาหละ เกริ่มมาเนื่อนนาน
คือผมไม่ได้บอกว่า ควรมี sex กันก่อนแต่ง
แต่ผมอยากจะบอกว่า  คุณจะเห็นว่า ควรมีก่อนหลังมันก็เป็นความคิดส่วนตัวครับ
อย่าเป็นคนโลกหมุนรอบตัวเองที่เอามาตรฐานของตัวเองมาตัดสินความถูกต้องของคนอื่น
เคารพ คนที่เห็นต่างด้วยครับ

ปล. ผมเป็นคนที่มีความคิดว่า เรื่องไม่บริสุทธ์เรื่องเสียตัวมันไร้สาระ  หากมีคู่มีความรักแล้ว sex ที่เกิดจากรักมันไม่ผิดหรอก
      แม้คุณจะเคยมีอะไรกับแฟนแล้ว  ต่อไปเลิกกันไป  
      sex ครั้งก่อนๆมันไม่ผิดอะไรครับ มันเป็น sex ที่สวยงามเกิดจากความรักของทั้งสองฝ่าย
      ที่ผิดคือมี sex ทีละหลายๆคนหรือคบหลายๆคนพร้อมๆกัน  อันนี้คือการนอกใจนอกกาย
      ถ้ามีทีละคนแล้วเกิดจากการไตร่ตรองและรับผิดชอบผลของมันได้   มันเป็นสิ่งสวยงามครับ
ปล.2  ถึงผมจะยืนข้างมีๆก่อนแต่งไปเถอะ แต่ผมก็เคารพความเชื่อของอีกฝ่ายครับ
         แฟนผมมุ่งมั่นมากว่าจะมีหลังแต่ง  ผมก็เคารพความเชื่อของเค้า ไม่เซ้าซี้ ไม่หงุดหงิดครับ  
         นี่ก็คบกันมารวมๆได้ 8-9 ปีละ ก็ยังรอได้  แต่ถ้าถามว่าผมสนใจเรื่องความบริสุทธ์ของแฟนไหม
         ผมไม่สนครับ แต่ถ้าสบายใจก็ทำไป  ไว้ไปซื้อหวยหลังแต่งก็ได้(หวะ)ครับ
ความคิดเห็นที่ 23
ตอนแรกอ่านแล้วนึกว่า จขกท หัวโบราณ+เป็นห่วงพี่สาว แต่พออ่านถึงตอนที่บอกว่าจะตัดพี่ตัดน้องเนี่ย  รู้เลยว่าคุณห่วงแค่ตัวเอง  ว่าคนอื่นจะมองครอบครัวตัวเองไม่ดี  

การสอนให้ลูกรักนวลสงวลตัวมันเป็น trick เอาไว้สอนเด็กไม่ให้หมกมุ่นทางเพศ+ท้องในวัยเรียน  แต่้นี่ 30 แล้วน่าจะกลัวขายไม่ออกดีกว่า สมัยเรียนที่บ้านเราก็หวง เราไม่เคยได้คบผู้ชาย  พอเรียนจบพ่อแม่เห็นแววว่าไม่รู้จักเข้าหาผู้ชายแบบนี้ แถมนิ่งๆไม่มีจริตจก้าน คงหาแฟนยากแน่  เลยกลับกลายเป็นเครียดว่าเราจะไม่มีแฟน  และถ้าลูกสาวไม่มีแฟนก็เป็นอะไรที่น่าอับอายอย่างมาก เหมือนไม่มีคนเอา  เราเองคนอื่นที่เห็นแค่ภายนอกจะคิดว่าหัวโบราณมาก แต่จริงๆไม่ใช่  คนเราจะทำตัวแบบไหนดำเนินชีวิตอย่างไรมันคือนิสัยส่วนตัว  แต่คนหัวโบราณนั้นคือคนที่เที่ยวไปกะเกณฑ์ชาวบ้านให้มองโลกแคบๆเหมือนตัวเอง  พอคนอื่นไม่เหมือนตัวเองก็รับไม่ได้  

เราเดาว่า จขกท น่าจะยังอยู่ในวัยเรียนอยู่ เลยอาจจะมองเหมือนพี่สาวอายุเท่าคุณอยู่ ซึ่งมันไม่ใช่

ที่สำคัญคือนิสัยชอบยุ่งเรื่องชาวบ้านและไม่พยายามเข้าใจคนอื่นของคุณ  ถ้าไม่ปรับปรุงตัวคงใช้ชีวิตไม่มีความสุขแน่ๆ  เราเองสนิทกับพี่น้องมาก  คุยกันทุกเรื่อง  เรายังไม่เคยแสดงอาการไม่พอใจเรื่องส่วนตัวของเค้าเลย  แค่รับฟังและให้คำแนะนำเท่านั้น

ในสังคมมีคนที่มีทัศนคติต่างๆกันออกไปมากมาย  จงอย่าเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางของจักรวาล  ความคิดคุณยังเด็กอยู่มาก  พี่สาวโตแล้วอายุ 30 น่าจะคิดเป็นแล้ว  อย่าไปสอนจระเข้ให้ว่ายน้ำดีกว่า

และอย่ามองอะไรแค่ด้านเดียว  อย่างผู้ชายที่บอกว่าถ้าไม่มีอะไรด้วยจะเลิก  ฟังเหมือนแย่ (อาจจะเพราะเขียนมาสั้นๆไม่รู้ลึกหนาบางว่าจริงๆแล้วใช้คำพูดกันแบบไหน)แต่จริงๆแล้วเค้าอาจจะเป็นคนที่จะไม่ยอมมีอะไรกับคนอื่นนอกจากแฟนตัวเอง+หัวทันสมัยไม่ถือเรื่องพรหมจรรย์และมองคุณค่าผู้หญิงที่นิสัยเท่านั้นก็ได้   เทียบกับผู้ชายที่คบแฟนมาหลายปียอมไม่มีอะไรกับแฟน  แต่แอบไปเที่ยวอ่างทุกวัน  ถ้าแต่งงานกันไปได้ติดเอดส์ตายกันไปข้างพอดี  หรือบางคนเจ้าสาวเสียตัววันแต่ง  เจอแบบซาดิสซะงั้น  พวกผู้หญิงที่ดูรักนวลสงวลตัวมากๆต้องระวังเลย  ผู้ชายพวกนี้มันจะมองเป็นเหยื่ออันโอชะ เพราะผู้หญิงบางคนทัศนคติแปลกๆแรงมาก(ประมาณว่าโดนฝังหัวจนใช้สมองคิดเองไม่เป็น) คือถ้าเสียตัวให้ใครแล้วต่อให้โดนข่มขืนก็เหอะ  ยอมเป็นเมียเป็นทาสตลอดชาติ เหอๆ

อ่อแล้วสมัยนี้ trend อยากมีแฟนแต่ไม่อยากแต่งงานกำลังมาแรง เพราะคนเรามีทัศนคติว่าเราควรใช้ชีวิตเพื่อตัวเองมากขึ้น(ประเทศยิ่งเจริญทัศนคติจะโน้มเอียงมาทางนี้มากขึ้น)  คู่ของพี่สาวคุณเค้าอาจจะเป็นแบบนั้นก็ได้  บางทีเค้าก็ตกลงกันแล้ว แต่พี่คุณเวลาเล่าเค้าอาจจะปัดๆอ้างแฟนไปฝ่ายเดียว  เค้าจะได้ไม่ต้องมานั่งเถียงเรื่องทัศนคติกับคุณก็ได้  ว่าง่ายๆเค้าอาจจะรำคาญคุณน่ะ
ความคิดเห็นที่ 4
เราไม่ชอบคนแบบเจ้าของกระทู้ที่สุด ถึงจะไม่พอใจพี่สาวมากๆ แต่คุณก็แรงเกินที่ไปทะเลาะในเรื่องส่วนตัวของพี่เค้า

เคารพความเป็นส่วนตัวของคนอื่นบ้างนะคะ พี่คุณโตแล้วนะคะ
ความคิดเห็นที่ 2
แน่นอนว่ามันเป็นเรื่องที่ไม่ปลื้มสำหรับคนในครอบครัว
แต่การที่เอาเรื่องส่วนตัวขนาดนี้ มาทะเลาะถึงกับจะตัดพี่น้อง ... มันก็เกินไปอย่างมาก
หากมีวันที่พี่สาวถูกผู้ชายคนนี้ทิ้ง ทางบ้านคุณจะสมน้ำหน้าหรือให้กำลังใจ
หากวันที่คู่นี้แต่งงานกัน ระวังจะเป็นหมาหัวเน่า ?

พี่คุณโตแล้ว ให้เค้าได้ตัดสินใจชีวิตของตัวเองเถอะ
ความคิดเห็นที่ 9
1. เท่าที่ฟังดู แฟนพี่สาวเป็นผู้ชายบัดซบมาก ขู่ว่าไม่ยอมให้นอนด้วยจะเลิก
ส่วนตัวเราไม่เห็นว่าการนอนกับแฟนเป็นเรื่องเสียหาย แต่มันควรจะเป็นไปด้วยความเต็มใจของตัวผู้หญิง
ไม่ใช่เพราะโดนผู้ชายขู่ หรือยกข้อแม้สั่วๆมาอ้าง ไม่รักกันใช่มั้ยถึงได้ไม่นอนด้วย บลาๆๆ แบบนี้เราไม่เห็นด้วย

2. แต่ยังไงก็ตาม ในกรณีพี่สาวจขกท.นี่ ยังไงๆเค้าก็เรียบร้อยกันไปแล้ว ก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว
แถมอายุก็ปาเข้าไปตั้ง 30 แล้ว ไม่ใช่ 13 ถือว่าโตแล้ว ดูแลตัวเองได้ เค้าคงคิดมาแล้วในระดับหนึ่ง

3. คุณจขกท.ควรจะถามตัวเองว่า ที่คุณสติแตกทะเลาะกับพี่ีนี่เพราะอะไร เป็นห่วงกลัวโดนผู้ชายฟันแล้วทิ้ง?
หรือเพราะรู้สึกรับไม่ได้ อับอายขายขี้หน้าแทน...เธอเป็นพี่สาวชั้นทำไมเธอไม่รักดี!
ถ้าคำตอบคือเพราะเป็นห่วงพี่สาว สิ่งที่คุณจะทำได้ก็คือดูอยู่ห่างๆแล้วคอยให้กำลังใจถ้าเกิดอะไรขึ้น
อย่าเพิ่งตีโพยตีพาย เพราะมันเป็นสิ่งที่อาจจะเกิด หรือไม่เกิดก็ได้ เมื่อมันยังไม่เกิด ก็ยังไม่ต้องไปเครียดแทนเค้าค่ะ

แต่ถ้าคุณสติเสียเพราะรู้สึกว่าพี่สาวทำอะไรน่าอาย อันนี้ไม่เกี่ยวกับพี่สาวคุณแล้ว
อยู่ที่ตัวคุณแล้วค่ะ ที่ต้องทำใจให้ได้ เพราะมันก็เกิดไปแล้ว
ตัวคุณคิดว่าต้องเก็บความบริสุทธิ์ไว้จนแต่งงานก็เป็นเรื่องดี ก็ทำตามที่ตั้งใจไป
แต่พี่สาวคุณเค้าไม่คิดเหมือนคุณ ก็ต้องยอมรับ ตัวเค้า เค้าเลือกเอง คุณมีสิทธิ์ที่จะไม่เห็นด้วย แต่ไม่มีสิทธิ์ไปประนามเค้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview