กำลังใจดีๆ จากคนที่รู้ตัวว่ากำลังจะตายในอีกไม่กี่วัน

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับ

ผมมีข้อคิดและกำลังใจดีๆ มาแบ่งปันกันครับ

เป็นข้อคิดจากคุณศักดิ์ ผู้ป่วยโรคมะเร็งขั้นสุดท้ายที่รู้ตัวว่ากำลังจะตายในอีักไม่กี่วันนี้แล้ว
คุณศักดิ์เป็นเพื่อนร่วมบอร์ดคนหนึ่งของเว็บเกมเว็บหนึ่งที่ผมเป็นสมาชิกอยู่ครับ

แรกเริ่มเดิมทีเมื่อกลางปี 2554 คุณศักดิ์รู้ตัวว่าป่วยเป็นโรคมะเร็ง และหมอบอกว่าจะอยู่ได้อีกไม่เกิน 180 วัน
คุณศักดิ์พยายามทำการรักษาทุกวิถีทาง แต่ก็ไม่สำเร็จ แต่ด้วยกำลังใจที่ดีเยี่ยม ทำให้คุณศักดิ์อยู่ได้จนมาถึงทุกวันนี้ ซึ่งเพื่อนๆ ในบอร์ดก็คอยให้กำลังใจคุณศักดิ์เรื่อยมา

จนเมื่อปลายเดือนมกราคมที่ผ่านมา คุณศักดิ์มาส่งข่าวให้เพื่อนๆ ในบอร์ดได้ทราบว่าหมอบอกว่าคุณศักดิ์จะอยู่ได้อีกไม่เกิน 7 วันแล้ว เพื่อนในบอร์ดจึงรีบหาเวลาไปเยี่ยมคุณศักดิ์และได้ถ่ายคลิปข้อคิดดีๆ จากคุณศักดิ์มาฝากให้เพื่อนๆ ในบอร์ดที่ไม่สะดวกไปเยี่ยมได้ชมกันครับ ซึ่งเป็นข้อคิดและกำลังใจที่ดีมาก

ซึ่งเป็นที่น่ายินดีมาก เพราะคุณศักดิ์ผ่าน 7 วัน ที่หมอกำหนดไว้มาได้อีกครั้ง

แต่ล่าสุดนี้คุณศักดิ์อาการทรุดลงหนัก และได้ admit ที่โรงพยาบาลแล้วซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะอยู่ได้อีกนานแค่ไหน

ความต้องการอย่างหนึ่งของคุณศักดิ์ก็คือ คุณศักดิ์อยากให้ตัวเองได้ทำประโยชน์แก่ผู้อื่นให้มากๆ แต่ตอนนี้ร่างกายก็ไม่พร้อมแล้ว ผมจึงขอเป็นส่วนหนึ่งที่จะช่วยนำข้อคิดดีๆ จากคุณศักดิ์มาเผยแพร่ให้ทุกท่านได้ชมกันครับ

อยากให้ลองชมกันครับ เป็น 4 นาทีที่คุ้มค่าจริงๆ ปัญหาที่เราเจออยู่อาจจะเป็นเรื่องหนัก แต่มันคงไม่หนักเกินกว่าที่คุณศักดิ์ได้เจออยู่ และคุณศักดิ์ก็ใช้ชีวิตอย่างมีความสุขด้วยการปรับมุมมองการใช้ชีวิตด้วยความสุขได้อย่างดี

หากจะมีใครได้ประโยชน์จากคลิปและกระทู้นี้ ผมขอให้ผลบุญและกุศลทั้งหมดดลบันดาลให้เกิดสิ่งดีๆ ขึ้นแก่คุณศักดิ์ครับ

ปล. อาจจะมีคนงงว่าเป็นแค่เพื่อนร่วมบอร์ด แล้วทำไมผมถึงต้องทำขนาดนี้ ผมขอตอบว่า เพราะผมนับถือใจของคุณศักดิ์จริงๆ ครับ อะไรที่ไม่เหนือบ่ากว่าแรง ผมยินดีครับ ^^

Edit 23/2/2556
ล่าสุดวันนี้คุณศักดิ์ได้จากพวกเราไปอย่างสงบแล้วครับ

คุณศักดิ์บอกไว้ว่าเค้าไม่กลัวตาย เค้าแค่เริ่มต้นเดินทางต่อโดยไม่ต้องเจ็บปวดทรมานเหมือนตอนที่ยังมีชีวิตอยู่

ขอแสดงความเสียใจกับคนใกล้ชิดกับคุณศักดิ์ และขอให้คุณศักดิ์พบแต่ความสุขกับการเดินทางครั้งใหม่ครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview