วันฮาโลวีน

ขอคำแนะนำ จะฟอร์แมต Notebook ที่แถม win7 แท้

กระทู้คำถาม
ผมใช้ paviliion dv6 นะครับ

เหตุเกิดจากโน๊ตบุคขึ้นจอฟ้าบ่อยมาก ประกอบกับเปิดยูทูปดูคลิปไม่ได้(ลง chrome , java , flash ใหม่หลายรอบก็ไม่หาย)
ลองแก้ปัญหาตามวิธีที่มีคนแนะนำไว้ในอินเตอร์เน็ตแล้วก็ยังแก้ไม่ได้
จึงตัดสินใจว่าจะฟอร์แมตลงใหม่ไปเลย ตอนนี้ยังไม่มีแผ่นวินโดว์เลยครับ แต่อยากสอบถามไว้ก่อนว่า

1. ถ้าฟอร์แมต Notebook เสร็จแล้วค่อยลงวินโดว์จากแผ่นเถื่อน
จะใช้ product key win7 แท้จะได้มั้ยครับ? (เป็นสติกเกอร์แปะอยู่ใต้ notebook)

2. ถ้าไม่ได้ทำไฟล์ backup ไว้ตั้งแต่แรก ก็ไม่สามารถ recovery window ใช่มั้ยครับ?

3. ผมไม่เคยฟอร์แมตโน๊ตบุคมาก่อน เลยสงสัยเกี่ยวกับ drive system ที่โผล่มาครับ
ปกติในคอม เราก็แค่เลือกฟอร์แมตไดร์ฟ C แล้วก็ลงวินโดว์ใหม่ ก็เรียบร้อยใช่มั้ยครับ
แต่ในโน๊ตบุคมันมี drive system โผล่มา เราต้องทำยังไงกับมันครับ?

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview