วันฮาโลวีน

ภรรยามีรายได้เล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่เกิน 5,000 บาท/ปี สามีสามารถลดหย่อนภาษีได้หรือไม่

กระทู้คำถาม
อันที่จริงภรรยาไม่ได้ทำงานประจำ แต่บังเอิญได้รับเชิญให้ไปช่วยบรรยายปีละครั้งสองครั้ง รายได้ทั้งปีไม่ถึง 5,000 บาท (ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย เนื่องจากผู้ว่าจ้างเป็นบริษัท ฯ)   ไม่ทราบว่ารายได้ขนาดนี้ทางสรรพากรมองว่าภรรยามีรายได้หรือไม่  เพราะถ้ามองว่ามีรายได้ผมซึ่งเป็นสามีคงไม่สามารถใช้สิทธิ์ลดหย่อนได้  แต่ก็ทำให้เสียสิทธิมากเลยเพราะนอกจากลดหย่อนไม่ได้แล้ว เข้าใจว่าตอนลดหย่อนดอกเบี้ยที่อยู่อาศัยก็ทำให้ผมไม่สามารถลดหย่อนได้ 100,000 เพราะต้องหารกับภรรยาคนละครึ่ง ... ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องไหม  และในกรณีนี้ควรยื่นแบบแยกดีหรือยื่นรวมดีครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview