อยากรู้เรื่องการตรวจเลือดเอดส์...ฟรี

กระทู้คำถาม
มีเพื่อนมาถามว่า ถ้าอยากจะไปตรวจเลือดหาเชื้อเอชไอวีตามโรงพยาบาลทุกวันนี้ต้องเสียเงินค่าตรวจหรือเปล่า (เราก็ไม่ได้ถามเพื่อนเราหรอกค่ะะว่าไปเสี่ยงอะไรมา -_-) คือเราได้ข่าวแบบผ่านๆ มาว่า ตอนนี้คนไทยทุกสิทธิการรักษา สามารถตรวจเอดส์ได้ฟรี แต่ก็ไม่ได้ดูรายละเอียดอะไรมาก เลยยังไม่ได้ให้ข้อมูลกะเพื่อน

เราเลยอาสามาตั้งกระทู้ในพันทิป เพราะอยากรู้ข้อมูลเพิ่มเติมเหมือนกันค่ะว่าการตรวจเลือดเอดส์ทุกวันนี้มันฟรีจริงไหม หรือว่าแล้วแต่สิทธิการรักษาที่เราใช้อยู่ เช่น ถ้าเป็นบัตรทองตรวจฟรี ประกันสังคมเสียตังค์อะไรประมาณเนี่ยะ หรือถ้ามันมีค่าใช้จ่ายจริงราคาค่าตรวจแพงหรือเปล่า

ใครที่เคยมีประสบการณ์โดยตรงหรือจากคนใกล้เคียงที่ไปใช้บริการมาแล้ว ช่วยแนะนำ หรือให้ข้อมูลหน่อยนะคะ จะได้เอาไปเล่าต่อ
รออ่านด้วยความจดจ่อ ประหลาดใจ
แสดงความคิดเห็น
Preview