วันฮาโลวีน

ถ้ามีคนโพสต์ในยูทูปว่า นี่คืออาหารไทย พร้อมวิธีการทำ (แต่เราดูยังไงมันก็ไม่ใช่) เพือนๆ จะทำยังไงค่ะ

กระทู้คำถาม
ไม่รู้ว่าเราว่างมากไปหรือเปล่า แต่ทุกครั้งที่ได้เห็น หรือได้อ่านหนังสือตำราอาหารไทย แต่ไม่ได้เขียนด้วยคนไทย ทั้งสูตรและหน้าตามันก็ดูแปลกๆ บางทีเกิดการสับสนขึ้นว่า ตกลงเราคนไทยเปล่านี่ ทำไมชั้นไม่มีความคุ้นเคยกับอาหารจารนี้เลย

ล่าสุด ได้เห็น VDO จากยูทูป เป็นคู่แม่ลูกน่ารัก น่าชัง โพสอย่างชัดเจนว่าเป็น eating homemade Pad Thai
ก่อนอื่นต้องขอบคุณที่ชื่นชอบอาหารไทย แต่ดูๆ ไปแล้ว ทำไมผัดไทมี แครอท หอมหัวใหญ่ พริกระฆัง ด้วย T_T (มันออกแนวยากิโซบะมากกว่าในความคิดเรา)

เลยอยากถามเพื่อนๆ ว่าควรจะเข้าไปโพสบอกเขาไหมว่ามันไม่ใช่ หรือว่า ให้ทำใจคิดซะว่าเป็นอาหารฟิวชั่นดีค่ะ

อยากจะบอกทุกคนว่า เพื่อนฝรั่งของเรา ส่วนมากดูการทำอาหารไทยจากยูทูป และเข้าใจว่านั่นคือ อาหารไทย
เราเคยพาไปทานข้าวที่ร้านไทย เพื่อนเราก็คุยกับเจ้าของร้าน ว่าเขาชอบอาหารไทยมาก กินได้ทุกอย่าง กินเผ็ดด้วย ปรากฎว่า เจ้าของร้านใจดี ทำผัดกะเพราแบบไทยแท้มาให้ เพื่อนถามอะไร แถมยังเถียงกับเราอีก แบบนี้ไม่ใช่ๆ จริงๆ ต้องใส่ผักนี่ นู๊น นั่น 555555  ตกลงว่าใครเป็นคนไทยฟระ  

ปล.ถามขำๆ นะค่ะ ตามประสาคนว่างงาน
แสดงความคิดเห็น
Preview