หญิงแย้ # จากัวร์ # ซุปเปอร์คาร์ # อะไรนะ ??

กระทู้คำถาม
เอ๊ะได้ข่าวมาว่าใน facebook ของหญิงแย้เขาบอกว่าขับ จากัวร์มาไม่ได้จอดในโซนซุเปอร์คาร์เพราะไม่ใช่ชุปเปอร์คาร์

หญิงแย้เลยโกรธยามห้างเซนทรัล เลยด่าเซนทรัสล ซะเสียหายเลยใน facebook  งั้นสรุป XJL จากัวร์นี่เป็น super car เหรองับ ไม่ใช่ luxury car เหรอ

ผมก็เข้าใจมาตลอดว่า XJL เป็น luxury car อะ เอ๊ะนี่มันยังไงใครผิดหว่า ห้างผิดหรือหญิงแย้ผิด

เลยอยากทราบความเห็นของชาว pantip ครับว่าคิดยังไงกับเรื่องนี้ อิอิ เม่าอดีต
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
ผมไม่ได้เล่น fb
เลยไม่รู้เนื้อหาที่แย้ด่าห้างเซ็นทรัล
แต่หากมันคือการโกรธยามห้างเซนทรัลแล้วเลยด่าห้างเขา
ผมว่ามันน่าจะเกี่ยวกับความมีอีโมชั่นในแง่ของ "การเคยชินจากการถูก treat" มากกว่าครับ

คนรวย คนมีหน้ามีตา คนในแวดวงไฮโซนั้น
มันก็คงมีทั้งคนที่เคารพกติกาของสถานที่ กติกาของสังคม
และแน่นอนว่ามันก็คงมีทั้งคนที่ถูกสปอยล์ในแบบที่พร้อมจะวีนใส่คนอื่นหากไม่ถูกใจอะไร

แย้อาจคุ้นชินกับการขับรถหรู
และได้ที่จอดรถในมุมที่สะดวกสบาย

แต่มองในแง่ของความเป็นจริง
คนที่เป็น รปภ.จะมีกี่คนกันที่แยก "คลาส" ของรถได้
ขนาดคนเล่นรถอย่างเราๆท่านๆเผลอยังจำแนกผิดๆถูกๆกันเลยครับ

ประสาอะไรกับคนที่เขาเป็น รปภ.
ซึ่งชีวิตของเขาไม่ได้อยู่กับของหรูหราแบบแย้

หากแย้มีเมตตาซักนิด
น่าจะเปลี่ยนมุมมองจากโกรธ
ไปเป็นให้อภัยกับคนที่เขาอาจไม่รู้จริงๆ

และคิดซะว่าการเดินเพิ่มขึ้นอีกนิดๆหน่อยๆ มันไม่ได้ทำให้ชีวิตลำบากมากขึ้นเท่าไร

เดินช็อปปิ้งยังขาลากกว่านี้อีกมั้ง....ผมว่า....

ที่สำคัญ
แย้ไปโกรธยาม โกรธห้าง
เขาก็ไม่ได้มารับรู้กับอารมณ์ของแย้หรอก

แต่คนที่เล่น fb ต่างหาก
ที่รับรู้อารมณ์ในมุมที่ "หมดสวย" ของแย้

หากกติกาของสถานที่เขากันที่จอดรถเพื่อซูปเปอร์คาร์จริงๆ
มันก็คงไม่มีอะไรดีไปกว่าการเคารพกฏกติกาของเขาครับ

หรือไม่แย้ก็ต้องไปเดินห้างอื่นๆที่มีกฏกติกาที่ถูกจริตของแย้เท่านั้นเอง....

ผมตอบแบบคนที่ไม่ได้อ่าน fb นะครับ
ก็เลยจับประเด็นแค่ความโกรธของแย้ที่มีต้อ รปภ. และ ห้าง
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 11
ประเด็นเรื่องที่ไม่ค่อยมีคนพูดถึงคือ ...
ทำไมต้องจัดโซนแบ่งแยกประเภทที่จอดรถด้วย
นี่มันเหมือนเหยียดกันเลยนะ ที่จอดรถสำหรับ Super Car
พิเศษกว่าที่จอดรถ City Car , Eco Car อะไรยังไง?
หรือว่าทางห้างจะคิดว่า รถแพงๆ ควรได้ที่จอดรถดีๆ
รถถูกๆไปจอดไกลๆนู้น งั้นหรอไง?
สาวแว่น
ความคิดเห็นที่ 18
ผมว่ามันเป็นการตลาดของเซ็นทรัลนะ  ไว้ดึงลูกค้ากลุ่มนี้

และรถพวกนี้บางทีก็คันใหญ่ยาว อาจจะดูแลลำบาก เด๋วหายมายุ่งยากทางห้างอีก คันละหลาย10ล้าน  เลยจัดโซนให้ไปซะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมได้อ่านสถานะfacebook ของเธอ และได้อ่านคอมเมนต์ บางคน
บ้างก็ว่า ยามโง่ ยามตาไม่ถึง

ผมกลับมองว่า ยามคนนี้ น่ายกย่องจากทางห้าง ที่ปฏิบัติหน้าที่ตามที่ห้างสั่งอย่างไม่บิดพริ้ว
ว่าเค้าให้ยี่ห้ออะไรจอดบ้าง
ผมล่ะเกลียดนักพวกที่ดูถูกคนอื่นๆเนี่ย ถ้าเค้ามีทางเลือกเค้าคงไม่อยากเป็นยามหรอกครับ

กลับมาเรื่องที่จอดรถ ก็คงเป็นสิ่งที่ห้างกำหนดขึ้น ถ้ารับไม่ได้ก็ต้องไปห้างอื่นอะแหละครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview