มาทำทรายแมวกระดาษแบบประหยัดกันจ้า

กระทู้สนทนา
ทรายแมวกระดาษเก็บกลิ่นดีมากๆประหยัดเงินจ้า
อุปกรณ์
1.กระดาษหนังสือพิมพ์หรือกระดาษอะไรก็ได้ที่ไม่ใช้แล้ว
2.เบคกิ้งโซดา(โซเดียมไบคาร์บอเนต) ซื้อที่TOPถุงละ10-13บาท ขนาด300กรัมใช้ได้2-3ครั้ง
3.น้ำยาล้างจาน
4.น้ำอุ่น
5.กะละมัง
6.ตะแกรงถี่ๆเอาไว้ตากทรายแมวกระดาษ

วิธีทำ
1นำกระดาษที่เตรียมไว้มาฉีกเป็นเส้นยาวเล็กๆฉีกยาวๆได้ตามต้องการ
2.นำน้ำอุ่นใส่กะละมังผสมน้ำยาล้างจานเล็กน้อย
3.นำกระดาษที่ฉีกไว้มาแช่ไว้ในกะละมังน้ำอุ่นไว้15นาที
4.หลับแช่ครบ15นาทีนำกระดาษมาล้างน้ำและพักไว้ให้สะเด็ดน้ำหมาดๆ
5.เอากระดาษที่พักไว้มาใส่ในกะละมัง(ที่ไม่มีน้ำ)และผสมเบคกิ้งโซดา คลุกเคล้าให้เข้ากันไปและฉีกกระดาษให้เล็กลงอีกเติมเบคกิ้งเรื่อยๆกระดาษจะเริ่มเป็นก้อนเล็กๆจนพอใจ
6.เอากระดาษที่ผสมเบคกิ้งโซดาจนเป็นก้อนเล็กๆมาใส่ตะแกรงตากให้แห้ง และนำไปให้น้องแมวใช้ได้เลยจ้า

#วิธีนี้เหมาะกับคนที่มีแมวเยอะหรือต้องการประหยัด แต่เก็บกลิ่นอึ&ฉี่เด็กๆได้ดีมากๆจ้า ^_^

***ในรูปเราทำเม็ดไม่เล็กเท่าไหร่นะค่ะ เดี๊ยวไว้คราวหน้าจะถ่ายรูปให้ดูทุกขั้นตอนค่ะหัวเราะ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่