สรรพสามิต ตอบคำถามงงๆเกี่ยวกับการยื่นรถคันแรก แบบนี้จะใช้สิทธิ์ได้ไหมถ้าไม่ได้คงมีหลายคนที่พลาดแบบเรา

กระทู้คำถาม
สวัสดีคะ เพื่อนๆพันทิปทุกคน วันนี้มีข้อสงสัยเรื่องการยื่นภาษีรถคันแรกมาถาม ช่วยกันตอบหน่อยนะคะ งง มากๆเลยคะ
พอดีว่า ได้ดำเนินการยื่นเอกสารกับ สรรพสามิตไปเรียบร้อยตั้งแต่ 12 ธันวาคมแล้วล่ะคะ ทีนี้ ประเด็นมันมีอยู่ว่า เราได้รับรถตั้งแต่เดือน วันที่ 31 มีนาคม 2555 แล้ว เราเพิ่งส่งเอกสารรถคันแรกไปวันที่ 12 ธันวาคม 2555 เช่นกัน
เรามา อ่านคำถาม ตอบของกรรมสรรพสามิตในเวป คำถามมีดังนี้

ถาม     หากรับมอบรถยนต์แล้ว ไม่นำเอกสารมาส่งเพิ่มเติมภายใน 90 วัน นับถัดจากวันรับมอบรถยนต์ จะมีผลอย่างไร [ TOP ]    
    ตอบ    จะถือว่าหมดสิทธิ์ในโครงการรถยนต์คันแรก และจะเรียกร้องสิทธิ์ฯ และค่าเสียหายใด ๆ กับทางราชการไม่ได้

แสดงว่าเราอยู่ในข่ายที่ไม่ได้รับเงินรถคันแรกใช่ไหมคะเพราะว่า รับมอบรถยนต์แล้วแต่ไม่ได้นำส่งเอกสารภายใน 3 เดือนที่กำหนด แต่เราส่งสิ้นปี แต่ว่า ก็ยังไม่ได้หมดระยะเวลาที่กำหนดของราชการ เรางง คะ เพิ่งทราบด้วย ขอ ให้ความกระจ่างด้วยนะคะ

อ่อ เราเช็ค สถานะรถคันแรกไม่เป็นช่วยแนะนำหน่อย

อันนี้ก็อปมาจากในเว็บเป็นแบบนี้
ลำดับ    ขั้นตอนการปฏิบัติ    สถานะ    วันที่ดำเนินการ    ผู้ดำเนินการ    วันที่แก้ไขล่าสุด    แก้ไขรายละเอียด
1          การรับแบบคำขอใช้สิทธิ์ฯ    มีการยื่นแบบที่สำนักงานสรรพสามิตพื้นที่/พื้นที่สาขา    12/12/2555 16:31:02    นางกนกวรรณ์ นิ่มสกุล    12/12/2555 16:31:02      
2          ลงทะเบียนขอใช้สิทธิ์ฯ    มีการลงทะเบียนทางอินเทอร์เน็ตสมบูรณ์    27/01/2556 00:28:02    ประชาชนผู้ขอใช้สิทธิ์ฯ    27/01/2556 00:28:02    

แบบนี้ถือว่าเรียบร้อยไหมคะ งง มากๆคะ ขอบคุณมากๆๆคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่