วันปิยะมหาราช

สอบถามเรื่องการทำชิฟฟ่อนค่ะ

กระทู้คำถาม
พอดีมีน้องที่ทำงานมาถามเรื่องการทำิชิฟฟ่อนค่ะ ว่าเค้าทำออกมาแล้วเนื้อเค้กแน่น
ไม่เบาฟู อย่างที่เคยทาน เราเองก็มือใหม่หัดทำค่ะ เลยตอบน้องเค้าไม่ได้
เท่าที่ถาม น้องเค้าก็ตีไข่ขาวตั้งยอดแล้ว แบ่งมาผสมทีละส่วนอย่างเบามือ
และไม่ได้ใช้เวลาในการผสมนาน น้องเค้าบอกว่าทำทุกอย่างตามขั้นตอนค่ะ
หลังๆ มาเราทำแต่เค้กช็ํอกหน้านิ่ม หน้าก็นูนอย่างเดียว
ตอนที่เคยทำชิฟฟ่อน ก็จำไม่ได้แล้วว่า หลังจากเค้กสุกแล้ว
เนื้อเค้กที่ได้จะฟูกว่าเดิมมากไหม แต่เราทำแล้ว เนื้อเค้กไม่แน่นค่ะ
รบกวนหน่อยนะคะ เป็นความรู้สำหรับมือใหม่ที่ยังหาสาเหตุไม่ได้ยิ้มค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
ใช้ไข่สด   ในส่วนผสมไข่แดงใช้ทุกอย่างคนให้เข้ากันแล้วนำไปกรองเพื่อบดเม็ดแป้งให้ละเอียด  จากนั้นตีไข่ขาวกับน้ำตาลให้ตั้งยอดโค้งหน่อยๆ  ยอดอย่าอ่อนหรืออย่าแข็งไป   ผสม 2 ส่วนเข้าด้วยกัน  ที่จริงหลังกรองส่วนผสมของไข่แดงคนให้เข้ากันแล้วนำมาเทใส่โถไข่ขาวที่ตั้งยอดแล้วได้นะคะ   ใช้เครื่องที่ตีไข่ขาวตีให้ส่วนผสมรวมกัน ประมาณ 4-5 วินาทีดูว่าส่วนผสมเข้ากันได้ก็พอแล้วปิดเครื่อง  อย่าตีนานเดี๋ยวฟองอากาศยุบ   ตักทั้งก้นทั้งข้างมาผสมให้เข้ากันคนด้วยพายให้เข้ากันอีกที  ใช้เครื่องตีจะช่วยให้ส่วนผสมเข้ากันไวกว่าใช้ตะกร้อมือแต่ถ้าไม่ถนัดก็ทำแบบเดิมก็ได้ค่ะ

ดูรูปแล้วปัญหาอาจจะอยู่ที่การตีไข่ขาวหรือช่วงการผสมไข่ขาว   ไม่แน่ใจว่าที่ก้นเค้กมีไตด้วยรึเปล่านะคะ  ถ้ามีก็ให้ระวังเรื่องไฟในการอบ  ถ้าไฟต่ำไป  เนื้อเค้กจมลงเป็นไตแข็งๆ   เค้กชิฟฟอน สปันจ์  จะฟูสูง นุ่มกว่าเค้กเนย
แสดงความคิดเห็น
Preview