ทำไมที่ดินเปล่าธนาคารถึงไม่ค่อยรับทำสินเชื่อเหมือนกับที่ดินติดบ้านครับ

กระทู้คำถาม
พอดีผมอยากจะซื้อที่ดินไว้แปลงหนึ่งหนะครับ พอดีให้พ่อผมทำนาด้วย และซื้อด้วยเงินเก็บของผม บวกกับเงินกู้ แต่พอไปธนาคารแล้วหลายธนาคารไม่ค่อยรับทำสินเชื่อที่ดินเปล่า ผมอยากทราบเหตุผลว่าทำไมครับ บางธนาคารก็รับทำแต่ด้วยดอกเบี้ยที่แพง (12%) เหมือนกู้อเนกประสงค์

ไหนๆแล้วขออีกคำถามนะครับ ถ้าเรามีเงินออมแล้วเอาไปซื้ออสังหาริมทรัพย์(ที่ดินเปล่า)แล้วเราได้ประโยชน์จากตรงนั้นคือพื้นที่ทำนา ซึ่งครอบครัวผมทำเอง แต่ตัวผมเป็นพนักงานบริษัททั่วไปทำนาไม่เป็น เพื่อนๆเห็นว่ายังไงครับ พอดีเป็นการซื้อที่ดินแปลงแรกในชีวิตเลยตื่นเต้นมากๆ  

เป็นน้องใหม่ห้องสินธร เลยอยากจะรบกวนขอความรู้จากเพื่อนๆ พี่ๆ ด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview