วันภาษาไทยแห่งชาติ

ในประเทศไทย เงินกีปของลาวสามารถแลกเป็นเงินไทยได้ที่ไหนบ้าง ?

กระทู้คำถาม
เมื่อตอนปีใหม่ผมข้ามชายแดนไปลาว ผ่านทางจังหวัดหนองคาย  ตอนกลับเข้าประเทศไทยธนาคารที่รับแลกเงินมันปิด ผมเลยเหลือเงินลาวติดมือเข้ากรุงเทพมา 60000 กีป  แต่หาที่แลกเป็นเงินไทยไมได้ ไปถามมาทุกธนาคารแล้ว เขาไม่รับแลก เขาบอกว่าต้องข้ามแดนไปแลกในลาว  ผมเลยเกิดคำถามขึ้นว่าทำไมแลกไม่ได้ ?

เราจะรวมเป็นประชาคมอาเซียนแล้วไม่ใช่หรอ แต่ทำไมธนาคารไทยไม่ยอมรับค่าเงินลาว ซึ่งผมงงมากๆ เอาไปแลกได้ที่ไหนดีครับ ?
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview