อยากปลูกต้นโมกในกระถาง จะทำอย่างไรไม่ให้รากล้น และต้นโทรม

กระทู้คำถาม
ที่บ้านมีโมกแก่ๆ ต้นหนึ่งปลูกในกระถางย้ายมาจากคอนโด
ตอนนี้ดูโทรมมากค่ะ ยังออกดอกแต่ใบโหรงเหรงเต็มทน   รากล้นอัดแน่นเต็มกระถาง
จะช่วยให้ใบแน่นเขียวเป็นพุ่มได้อย่างไรคะ

อยากปลูกเพิ่มไว้วางตามแนวรั้วอีกสามสี่ต้นด้วยค่ะ  แต่คงต้องใช้กระถางปลูกเพราะดินเป็นเศษหินเยอะ
จะมีวิธีคุมรากไม่ให้แน่นกระถางได้บ้างไหมคะ

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview