ตัวนี้ใช่ผีเสื้อกลางคืนหรือเปล่าครับ ?

กระทู้คำถาม
พอดีมันมาบินฉวัดเฉวียนอยู่ในห้องหลายวันแล้ว และก็บินตอมแต่หลอดไฟ

เปิดหน้าต่าง ประตู ทิ้งไว้ก็ไม่ยอมออกไปซะที

บางครั้งมันก็หยุด เกาะผนังแน่นิ่งนานเป็นชั่วโมงๆ

จะฆ่ามันก็สงสาร เพราะตัวมันค่อนข้างใหญ่ (ผมเป็นคนที่ฆ่าแมลงตัวใหญ่ๆ ไม่ค่อยลง )

นี่คือรูปร่างหน้าตาของมันครับ พอดีมันมาเกาะตรงเก้าอี้ที่วางทิ้งไว้พอดี

คือผมไม่แน่ใจว่าใช่ผีเสื้อกลางคืนหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ แล้วมันคือตัวอะไร อันตรายไหม เพราะระหว่างที่พิมพ์อยู่นี่ก็นั่งห่างกันไม่ถึง 1 เมตร

ใจจริงอยากถ่ายใต้ท้องมันมาด้วย แต่จะไปจับมันหงายท้องก็กระไรอยู่ มันคงจะบินหนีเราซะก่อน
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ผีเสื้อกลางคืนครับ น่าจะเป็นตัวเมีย
ถ้าท้องป่องๆ กลมๆ ละก้อใช่เลยครับ
ถ้าเป็นตัวผู้ท้องจะไม่ป่อง ดูแล้วทรงคล้ายแตงครับ
ถ้าตัวเมียทรงท้องจะคล้ายบวบ คือส่วนปลายจะโตกว่า

ไม่ว่าอย่างไร ไม่เกิน 7 วันพวกนี้ต้องตายครับ
เป็นวงจรชีวิต  
ระยะเวลาของผีเสื้อที่นานที่สุดคือ ช่วงที่เป็นหนอนครับ
พอกินได้ที่ก็จะเข้าดักแด้ ระยะดักแด้ 7 - 14 วัน หรือ 21 วัน
แล้วแต่พันธุ์ ครับ พอออกจากดักแด้แล้ว จะจับคุ่ผสมพันธุ์แทบจะในทันที
หรือไม่เกิน 3 วัน ตัวเมียจะบินไปวางไข่บนใบพืช ที่เป็นยอดอ่อน
วางไข่แล้ว อีก 1 - 2 วันจะตาย  ตัวผู้ผสมพันธุ์แล้ว ก็ตายใน 1 - 2 วันครับ

ไข่นั้น  5 - 7 วันจะฝักเป็นตัว แล้วจะกินใบอ่อน
พอโตอีกนิดจะขยับไปกินใบที่แก่กว่า เรื่อยๆ ไป
ครบ 30 วัน จะเข้าดักแด้ครับ

วนเวียนอย่างนี้ตลอดไปครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview