เป็นหนี้บัตรเครดิตหลายแสน บ้านกำลังจะถูกไล่ที่

คือแม่จขกท มีหนี้บัตรเครดิตประมาณ 5 แสนบาททั้งหมด 6 ใบ(ทั้งบัตรเงินสดและบัตรเครดิต)
ปัญหาคือบ้านที่อยู่ตอนนี้เช่าที่เค้าอยู่ ซึ่งเค้าจะให้ย้ายออกตอนสิ้นปีนี้
แม่มีที่มรดกเล็กๆ(50ตร.วา)อยู่แถวๆ มีนบุรี เลยอยากจะไปสร้างบ้านอยู่ที่นั่น
แต่ปัญหาคือไม่มีเงินก้อนเลย ถ้าจะขอสินเชื่อจากแบงค์ไปปลูกบ้านจะเป็นไปได้มั้ยคะ

เป็นหนี้เยอะเพราะต้องดูแลคนครอบครัวใหญ่(ตา ยาย อาผู้ชายติดยา หลานสาว3คนของพี่สาวมาทิ้งไว้) และส่งลูกเรียน2คนค่ะ
แม่ได้เงินเดือนประมาณ 40k ถ้าทำOT

ช่วยหนูคิดด้วยนะคะ ตอนนี้แม่เครียดมาก

*ขอโทษนะคะ ที่ไม่ได้บอกแต่แรกว่าที่ดินยังเป็นชื่อของตาอยู่ค่ะ แกบอกว่าจะยกให้แม่แน่นอน แต่ตอนนี้ยังไม่ยอมให้ขายเพราะเป็นสมบัติชิ้นเดียวของตา จะพูดอย่างเราเค้าก็ไม่ยอมให้ขายค่ะ ขอโทษด้วยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 43
แนะนำกันแต่ละอย่าง ไม่ได้ช่วยกันแก้ปัญหาเลย
เอา mail ผม multi_26@hotmail.com ไปเข้า google ดู จะมีวิธีแก้ปัญหาครับ
หลักๆ นะครับ
1. บอกแม่ไม่ต้องเครียดอีกต่อไป มันมีทางออก ถ้ารู้หลัก
2. หยุดจ่ายทุกบัตร ให้เอาเงินเดือนไปเลี้ยงครอบใหอยู่สบาย แต่อาจจะต้องประหยัดหน่อย
3. คุณแม่คุณมีเวลา 2 ปี กว่าที่บัตรจะฟ้อง
4. ไปให้ถึงศาลให้ได้ ถ้าถึงศาลแล้วคุณมีอำนาจต่อรองได้ครับ (ถ้าไม่ฟ้องภายใน 2 ปี สบายเลย)
5. ใกล้ 2 ปี บางทีบัตรมันจะลดให้เกือบ 50% ครับ ถ้าคุณมีเงินก็ปิดได้สบาย
6. ห้ามประนอมหนี้เด็ดขาด การประนอมหนี้มันจะรวมทุกอย่างเป็นเงินก้อนเดี่ยว เช่นรวมอะไรบ้าง
    6.1 รวมค่าติดตามทวง มันโทรหาคุณมันคิดครั้งละ 300-500 บาทครับ
    6.2 ดอกเบี้ยผิดกฎหมาย
    6.3 ค่าดอกเบี้ยล่าช้า
    6.4  ฯลฯ
     จาก 6.1 -6.4 รวมเป็นก้อนเดี่ยว กัน แล้วให้คุณผ่อนเป็นเดือน ๆ ไป ถ้าคุณผ่อนไม่ไหว  มันจะฟ้องคุณเลย
     ศาลก็ช่วยไม่ได้ ก็ต้องพิพากษาไปตามเงินก้อนนั้น (ที่ผ่านมาคนที่มีบัตรเกิน 4 ใบมันจะผ่อนหนี้ที่เกิดจากการประนอมหนี้ไม่ไหว)
     แต่ถ้าไม่ประนอมหนี้ และเมือถึงกำหนดฟ้อง 2 ปี ศาลท่านจะตัดหมด ไม่ว่าจะเป็นดิกเบี้ยผิดกฏหมาย ค่าติดตามทวง ค่าดอกเบี้ยล่าช้า ของผมพิพากษาแล้ว คิดดอกเบี้ยแค่ 7% ต่อปี ค่าทนาย 600 หรือ 800 จำไม่ได้มันนานมาแล้ว
   ถ้าคุณสนใจก็ให้โทรมาครับ ผมจะแนะนำเทคนิดต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นวิธีการรับมือกับพวกทวงนี้อย่างหฤโหด
ผมผ่านมาหมดแล้ว มันไม่ได้มีอะไรน่ากลัว สนุกดี ถ้ารู้หลักครับ
   ผมอยากช่วยจริงครับ ผมไม่อยากให้มีการคิดสั้นครับ ผมได้ยินคนที่คิดสั้นฆ่าตัวตายเรื่องบัตรเครดิต
แล้วผมเศร้าใจมาก ผมอยากจะกู้ร้องให้ก้องโลก ว่ามันมีทางออก ถ้ารู้หลักครับ
ความคิดเห็นที่ 46
เห็นใจครับ ผมก็เคยเป็นแบบนั้นปัจจุบันใกล้หมดหนี้แล้วครับ ผมมีหนี้บัตร 13 ใบ ประมาณ 7 แสน ตั้งใจปลดหนี้ เพียง 2 ปี หนี้เหลือเพียง  2.5 แสนบาท เงินเดือนผมน้อยกว่าแม่คุณอีกครับ ปัจจุบันหนี้ 2.5 แสนบาทยังปลดไม่ได้เพราะว่ามีภาระเข้ามามากแต่ก็พยายามที่จะปลดหนี้ให้เป็นไทให้ได้ในเร็ววัน
การปลดหนี้คุณแม่คุณต้องตั้งใจเข้มแข็งเป็นอย่างมาก ให้คิดเสียว่าเราก่อหนี้เองเราก็ต้องใช้เองครับ
การปลดหนี้ไม่ใช่จะทำกันเพียงชั่วข้ามคืนหนี้ 5 แสน ไม่ใช่ก่อมาเพียงคืนเดียว การปลดหนี้ต้องใช้เวลามากกว่าการก่อหนี้มากนัก
วิธีการ สำคัญมากครับ
        1.หยุดก่อหนี้ใหม่โดยเด็ดขาด ห้ามหมุนเงินโดยกดเงินบัตรนี้ไปจ่ายบัตรนั้น มันเป็นเพียงการย้ายเจ้าหนี้และจะทำให้หนี้คุณเพิ่มขึ้นโดยเฉพาะค่าธรรมเนียมการกดเงิน 3% ยังไม่รวมดอกเบี้ย
        2.เขียนรายการหนี้ทุกรายการลงในกระดาษ เช่น ใบที่ 1 เป็นหนี้ ธ.อะไร เท่าไหร่ จ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่ เพื่อที่จะได้รู้ว่าหนี้ที่แท้จริงเท่าไหร่ จำนวนเงินที่ต้องใช้หนี้ในแต่ละเดือนเท่าไหร่
        3.ทำบัญชีรายรับ-จ่าย อย่างเคร่งครัด  ตัดรายจ่ายที่ไม่จำเป็นออกไป เมื่อตัดรายจ่ายที่ไม่จำเป็นออกไปแล้วก็จะเป็นการเพิ่มรายได้อีกทางหนึ่ง สำคัญมากครับ อะไรไม่สำคัญเกี่ยวกับการดำรงชีพตัดทิ้งให้หมด อะไรเป็นตัวถ่วงตัดทิ้งให้หมด  ห้ามช่วยเหลือใครเรื่องเงินเด็ดขาด(ช่วยแรงได้) เพราะว่าปัจจุบันแม่คุณยังไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองเรื่องเงินได้เลยจะไปช่วยใครได้  เปรียบเสมือนแม่คุณเห็นคนจมน้ำแต่แม่คุณก็กระโดดไปช่วยทั้งที่แม่คุณว่ายน้ำไม่เป็นมันจะพากันตายไปทั้งคู่
         4.เมื่อคุณทำข้อ 3 เรียบร้อยแล้วคุณจะรู้ว่าตนเองมีเงินเหลือเท่าไหร่ (โดยที่ยังไม่จ่ายหนี้)  
         5.หยุดจ่ายหนี้ทุกบัตร ย้ำทุกบัตร ยกเว้น บัตรที่เป็นธนาคารที่ผ่านบัญชีเงินเดือนของแม่คุณ
   เหตุผล  
         5.1 ธนาคารที่ผ่านบัญชีเงินเดือน ถ้าแม่คุณไม่จ่ายเค้าจะอายัดบัญชีเงินเดือนของแม่คุณได้ แต่ให้จ่ายขั้นต่ำก็พอ แล้วห้ามกดเงินออกมาใช้อีก
         5.2 ธนาคารอื่นหยุดจ่ายทั้งหมด ถึงแม้จ่ายไปก็ไม่พอขั้นต่ำ แม่คุณต้องใช้วิธีหมุนเงิน จะขัดหลักการในข้อที่ 1. เป็นการสร้างหนี้ใหม่มากลบหนี้เก่า
         5.3 เงินที่เหลือในข้อที่ 4 เก็บไว้ ย้ำเก็บไว้ ห้ามซื้ออะไรเด็ดขาด เก็บไว้เพื่อรอเวลา Hair Cut  ถ้าจะเก็บโดยฝากธนาคารต้องเป็นธนาคารที่ไม่ใช่เจ้าหนี้บัตรของแม่คุณ ไม่อย่างงั้นโดนอายัดแน่
        6.อดทน, อดทนและอดทน ในช่วง 3 เดือนแรกเจ้าหนี้จะโทรมาทวงหนี้แทบทุกวันบางที่พูดจาได้หยาบคายมาก ปล่อยมันไป ไม่ต้องไปจ่ายมัน พอหลังจาก 3 เดือนมันจะโทรหาน้อยลง  
        7.หลังจากผ่านไป 3 เดือน เจ้าหนี้บางรายจะเสนอ Hair Cut ตัวเลขเท่าไหร่ลองเจรจาดู แต่ถ้าเจ้าหนี้ไม่เสนอ แต่เงินเก็บของแม่คุณมากพอ ก็แจ้งเจ้าหนี้ไปว่าอยากจะ Hair Cut เพราะว่าได้เงินมาจากคนอื่น หรืออะไรก็ว่าไป
        8.ห้ามทำสัญญาประนีประนอม, สัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้ หรือสัญญาใดๆ กับเจ้าหนี้ทั้งสิ้น    
        9.แม่คุณมีเวลา 1.5 ปี ในการเคลียร์หนี้ทั้งหมด ถ้าไม่หมดถูกฟ้องแน่ แต่ไม่ต้องกลัว ถูกฟ้องแน่ๆ ผมยังโดนฟ้องไป 3 บัญชีเลย (ตามเป้าที่ตั้งไว้)
        10.การ Hair Cut ในข้อที่ 7 ส่วนลดไม่ตายตัว ความเห็นส่วนตัวถ้าคุณยอมรับได้ก็ Hair Cut ไปเลยจะได้ลดแรงประทะกับเจ้าหนี้
        11.ทำการโอนทรัพย์สินที่สามารถจดทะเบียนทางนิติกรรมได้ เช่น ที่ดิน  รถยนต์ ให้กับคนที่ไว้ใจที่สุด ก่อนที่จะถูกฟ้องดำเนินคดี เพราะว่าถ้าหลังถูกฟ้องแล้วโอนเข้าข่ายฉ้อโกงเจ้าหนี้ มีความผิดทางอาญา และหากถูกฟ้องจนพิพากษาแล้ว  เจ้าหนี้สืบทรัพย์พบแม่คุณแทบจะไม่ได้ส่วนลดเลย เค้าจะอ้างว่าเค้าสามารถบังคับคดีเอากับทรัพย์อื่นได้
        12. เมื่อถูกฟ้องแล้วให้ไปศาลทุกครั้ง  ถ้ามีหนทางสู้เรื่องดอกเบี้ยสูงเกินจริงก็สู้ไป ถ้าสู้ไม่ได้ให้เจรจากับเจ้าหนี้เพื่อทำสัญญาประนีประนอมยอมความ เพื่อยืดระยะเวลาการชำระหนี้ ในที่นี้จะยืดได้ประมาณ 2-3 ปี แล้วแต่เจ้าหนี้ (แต่ระหว่างสัญญาต้องผ่อนชำระด้วย แต่ผ่อนน้อยและดอกเบี้ยประมาณ 10%)
        13. ไม่ต้องตกใจอะไรทั้งสิ้น ถ้าแม่คุณทำตามที่ผมแจ้งได้ อย่างเคร่งครัดภายใน 2 ปี หนี้จะลดลงไม่ต่ำกว่า 65-70% โดยไม่ต้องหารายได้เพิ่ม
        14. ไม่ต้องกลัวติดเครดิตบูโร เพราะปัจจุบันแม่คุณไปขอกู้เค้าก็แทบไม่ให้อยู่แล้ว เนื่องจากภาระหนี้สูงความเสียงสูง เมื่อแม่คุณเคลียร์หนี้ปิดบัญชีแล้ว เค้าจะเก็บข้อมูลอีก 3 ปี หมายความว่า เมื่อแม่คุณชำระหนี้ใบสุดท้ายเสร็จให้นับไปอีก 3 ปี ก็จะไม่มีประวัติเสียในเครดิตบูโรเพราะเค้าลบทิ้งหมด แต่แบงค์ที่แม่คุณเป็นหนี้เสียยังมีประวัติอยู่ อยากปลูกบ้านก็ไปกู้แบงค์อื่นก็ได้ มีแบงค์ให้เลือกมากมายจะตายไป

ขอให้โชคดีครับ
มีอะไรก็หลังไมค์มาได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่