ไชยบูลย์ ธมฺมชโย เป็นพระอรหันต์รึยังครับ

กระทู้คำถาม
ขอบคุณครับ
44 ความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
ยังไม่ได้เป็นพระอรหันต์ครับ

เพราะหลายๆข้อของพระธรรมชโยนั้นขัดแย้งกับหบักธรรมของศาสนา

โดยเฉพาะการทำบุญแบบลุ่มหลง
ที่เอา "จำนวน" ของทรัพย์ที่ทำบุญ
มาเป็นตัวล่อสำหรับคนที่อยากไปสวรรค์

หรือแม้แต่การธุดงค์แบบ "พระนครธุดงค์" นี่ก็เถอะ
ลองไปค้นในพระธรรมวินัยแล้วมันผิดไปจากสิ่งที่พุทธองค์บัญญัติไว้

ผมว่าพระธรรมชโย เป็น
พระที่วาง "ฮวงจุ้ย" ของวัดได้ดี
ที่แม้ไม่ได้ทำ "พระเครื่อง" แต่ก็ทำพระประธานสวยๆ
และอาจมีวัตรปฏิบัติหลายอย่าวที่ไม่ตรงกับคำสอนของ "ศาสนาพุทธ"
ที่ไม่แน่ว่าวันหนึ่งท่านสึกมาก็อาจลงสนามเล่น "การเมืองท้องถิ่น"
หรือเป็น "นักแสดง" ได้สบายๆที่คุณ Tag ไว้ซะเยอะแยะนั่นแหละครับ

ตุ้ม แม็คคาร์ทนี่ย์
ความคิดเห็นที่ 3
เป็นพระ มหันตภัย
ความคิดเห็นที่ 3-1
กระทืบ like 4แสนล้านครั้ง

555555555
ความคิดเห็นที่ 3-2
ท่านรอรื้อวัฏฏะอยู่ค่ะ
ความคิดเห็นที่ 1
นักแสดง การเมืองท้องถิ่น ศาสนาพุทธ พระเครื่อง ฮวงจุ้ย

แท็กซะคุ้มเลย อมยิ้ม16
ความคิดเห็นที่ 44
เอิ่มมมม
ความคิดเห็นที่ 43
จขกท ครับ ผมตัดต่อเพิ่มเติมให้ เอาให้มันครบเครื่อง

พระเทพยาราไนก้ามหามุนี (ไชยเบะ ธัมมชยุโฮะ!!!)

ความคิดเห็นที่ 42
ในความเห็นผม
ท่านยังไม่น่าจะบรรลุธรรม นะครับ
แต่ดูจากบารมีแล้ว ถึงชาตินี้จะปารชิก แต่ไม่แน่ในอนาคตอันแสนยาวไกลข้างหน้าอาจเข้าสู่พุทธภูมิก็ได้
เพราะชาตินี้ท่านมีบารมี และสร้างลัทธิธรรมกาย แฝงตัวอยู่ในศาสนาพุทธ ทำให้คนหลายคนที่ไม่เคยรู้จักศาสนาพุทธได้พบพุทธศาสนา (รวมทั้งในต่างประเทศ) ถึงจะเป็นคำสอนที่ผิดๆ แต่เมื่อบุคคลผู้มีปัญญาศึกษาพระพุทธศาสนาด้วยปัญญาแล้วจะถอยออกมาจากธรรมกายและแสวงหาความเป็นจริงของพุทธศาสนาด้วยตัวเอง (ผมเจอหลายคนแล้วครับที่เริ่มศึกษาพุทธศาสนาจากลัทธิธรรมกาย แล้วตอนหลังหนีไปอยู่กับพระป่ากรรมฐาน)

ในเบื้องต้นคำสอนของธรรมกาย ก็ให้สาวกทำสมถะสมาธิ และได้เกิดปิติมีความสุขจากสมถะสมาธิมากมาย ถือว่าเป็นบุญกุศลมากอยู่

ไม่แน่ว่าพระไชยบูลย์ อาจเดินทางเดียวกับพระเทวทัตก็ได้ (คือเป็นคู่เวรคู่กรรมกับพระพุทธเจ้าจนในปัจจุบันนี้ท่านอยู่ในอเวจีมหานรก แต่ในอนาคตกาลก็จะไปเกิดเป็น พระปัจเจกพุทธเจ้า)
ผมมองในแง่ดีเกินไปมั๊ยนี่จุ๊บๆอมยิ้ม07
ความคิดเห็นที่ 41
เข้าใจว่าอยากประชดประชันและเสียดสี แต่ไปถามให้ถูกห้องก็ดีครับ เรื่องคนในศาสนาก็ไปห้องศาสนาหรือศาลาประชาคม
ความคิดเห็นที่ 40
5555555

สาธุ นะจ๊ะ สาธุ

ไชโยโฮ่ฮิ้ววววว เค้าล้อเล่น
ความคิดเห็นที่ 39
ความคิดเห็นที่ 38
หุหุ
ความคิดเห็นที่ 37
นอกเรื่องนะ

เราไม่ชอบการเเท็กเเบบนี้เลยน่ะ จะประชดประชัน หรือต้องการให้โลกรู้หรืออะไรหรอ

ปล.เราก็ไม่ชอบวิธีของวัดนี้ เเต่เราก็ไม่ชอบการเเท็กเรื่องเเบบนี้มาห้องเฉลิมไทยน่ะ
ความคิดเห็นที่ 36
ดูประวัติให้ดี มีเรื่องเกี่ยวกับเงินๆ ที่ดิน หุ้นทั้งสิ้น

ยิ่งทาปะแป้งขาวทั้งตัว ทาปากแดงแจ๋ขนาดนี้ จะให้เรียกว่าอะไร
ความคิดเห็นที่ 35
ขาดจากความเป็นพระไปนานแล้วครับ
ท่านไชยบูลย์ไม่ใช่พระ แต่เป็นคนธรรมดาห่มเหลืองแต่งกายเลียนแบบสงฆ์
ความดีสิ่งดีบุญกุศลที่ท่านไชยบูลย์ทำอยู่
เทียบไม่ได้กับบาปกรรมที่ทำไว้กับพระพุทธศาสนา
ความคิดเห็นที่ 34
เม่าฝึกจิต
ความคิดเห็นที่ 33
ความคิดเห็นนี้ถูกลบเนื่องจาก กระทู้นี้ถูกลบโดยระบบอัตโนมัติทั้งนี้เพื่อเป็นการรักษาบรรยากาศการสนทนา ของเพื่อนสมาชิกโดยรวมค่ะ
ความคิดเห็นที่ 32
เทสท์
ความคิดเห็นที่ 31
ถ้ามันอรหันต์ ไม่มีใครบนโลก ตกนรก
ความคิดเห็นที่ 30
ปราชิกไปแล้วแต่ยงกล้านุ่งห่มผ้าเหลือง

บุคคลนี้มี อเวจีเป็นที่ไป.อมยิ้ม06
ความคิดเห็นที่ 29
น่าด่าจริง ๆ ติด tag มั่วไปหมด มาโผล่ห้องชายคาซะงั้น
ความคิดเห็นที่ 28
สมมุติสงฆ์
ความคิดเห็นที่ 27
ทำไมติด tag นักแสดงอ่ะคะ --!  ไม่ได้ศรัทธาวัดนี้นะคะ  แต่อารมณ์เสียอ่ะ เวลาเปิดกระทู้แล้วมันไม่ได้สิ่งที่เราสนใจอยากจะอ่าน
ความคิดเห็นที่ 26
สงสัยคนในห้องศาสนาคงยังไม่เห็นกระทู้นี้ อาจรู้ว่าจขกทเล่นมุข หรือไม่ก็เอือมกับลัทธินี้แล้ว ไม่งั้นมาร่วมอนุโมทนากับจขกทกันเต็ม
ความคิดเห็นที่ 25
แล้วจะพาขึ้นจานบินนะจ๊ะ

ความคิดเห็นที่ 24
นานแล้วดูช่องธรรมกายของจานดำ
เห็นโฆษณาขายแหวนข้าวต้มมัด
และอะไรอีกหลายอย่างแนวๆ นี้
รีบเปลี่ยนช่องหนีแทบไม่ทัน
ความคิดเห็นที่ 23
พันทิปใหม่ดีจัง มีธรรมะ มาไชโยด้วยเค้าล้อเล่น
ความคิดเห็นที่ 22
พระไชยบูลย์   ไม่ใช่พระอรหันต์  แต่คือพระภิกษุธรรมดารูปหนึ่ง  ที่ยังมีกิเลส ตัณหา  รัก โลภ  โกรธ  หลงเหมือนพระภิกษุทั่วไปในสังคม  

เขาหลุ่มหลงกับโลกแห่งจิตนาการของดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตบรมโพธิสัตว์และภพภูมิข้างหน้า  เขาเป็นพระที่มีโปรดัคคือ พระธรรมกายประจำตัวและบุญ  เขาสามารถทำให้คนเชื่อในสิ่งที่เขาพูดและบริจาคเงินหรือสร้างพระธรรมกายประจำตัวหรือเข้าร่วมกิจกรรมงานบุญกับเขาได้  เขาเป็นนักเอนเตอร์เทรนที่ทำให้คนฟังไม่หลับเวลาเขาพูด
ความคิดเห็นที่ 21
เม่าตกใจ ที่สำคัญมากกว่าคำตอบคือ  อะไรทำให้คุณคิดว่าคนๆนี้
เป็นพระอรหันต์  และไปได้ยินจากที่ใด  หรือกิริยาอาการใดที่ทำให้คุณมองว่า
ชายคนนี้เข้าใกล้คำว่า  อรหันต์  จนต้องสงสัย   นั่นเป็นสิ่งที่น่าสงสัยมากกว่า

ว่าแต่คุณก็สับสนชีวิตตั้งแต่ลงแท็กแล้ว  ทางที่ดีเลิกนำเรื่องนี้มาคิดดีกว่า
มันไม่ใช่เรื่องที่เป็นกุศลหรอกคะ  ทั้งคำถาม  และคำตอบที่จะได้ยิน

ระมัดระวังเรื่องแท็กด้วยนะคะ  เพราะเท่าที่ดูคนส่วนใหญ่มักไม่ชอบให้อะไรที่ไม่คุ้นตา
หรือเกี่ยวกับห้องนั้นๆเข้าไป  มันเป็นสังคมของพันทิปที่ยึดติดมานานนะคะ
เพราะฉะนั้นคุณอาจได้สร้างกรรมหนัก  ทำให้คนมาด่าว่า  ประนามในศาสนา
พระพุทธเจ้า หรือ มรรค ผล นิพพาน  เพราะเขาจะพูดโดยรวมๆว่าไม่อยากรับรู้
เรื่องศาสนา ไม่อยากไปนิพพาน  เป็นต้น  แบบนี้  ทำให้สร้างกรรมทางวาจากันไปเปล่าๆ
อย่าทำเป็นเรื่องเล่นๆนะคะ  บางทีบางคนเขาเล่นไม่ได้  วางไม่เป็น  มันทำให้ยุ่งยากคะ

เจริญในธรรมให้มากๆคะ  ไม่ต้องไปสนใจบุคคลที่คุณถามหรอกคะ  ไม่สำคัญ
ในสังสารวัฏฏ  หรือมีประโยชน์ต่อโลกหรือต่อใครๆสำหรับคนๆนี้  หรือแม้แต่มีประโยชน์ต่อตัวเขาเองคะ

ความคิดเห็นที่ 20
น่าจะเป็นอรหมุนมากกว่า จวนแล้ว...เม่าเซย์โน
ความคิดเห็นที่ 19
อืม เท่าที่ดู ไม่มี TAG ไหนของ จขกท. ตรงเลยครับ

ขอแนะนำ TAG สิ่งลึกลับ
ความคิดเห็นที่ 18
ความคิดเห็นนี้ถูกลบเนื่องจาก กระทู้นี้ถูกลบโดยระบบอัตโนมัติทั้งนี้เพื่อเป็นการรักษาบรรยากาศการสนทนา ของเพื่อนสมาชิกโดยรวมค่ะ
ความคิดเห็นที่ 18-1
เรื่องราวที่คุณยะเนิบ เนิบ1013 เล่ามาใน #18 นี่เหมาะที่จะแท็กศาลาประชาคม  //ฮ่าฮ่าฮ่า  //ฮ่าฮ่าฮ่า  //ฮ่าฮ่าฮ่า
ความคิดเห็นที่ 17
ประหลาดใจ
ความคิดเห็นที่ 16
...ยิ้ม....(ขอทดสอบรอยยิ้มใน pantip ใหม่ซักที)...

เห็นภาพที่่ จขกท ลงแล้ว ทำให้นึกถึงพระลิขิตของสมเด็จพระสังฆราช เรื่อง ลุงคนนี้
ความคิดเห็นที่ 15
แท็กมั่วทำไม?Facepalm
ความคิดเห็นที่ 14
ปาราชิก ไปแล้ว แย่
ความคิดเห็นที่ 13
ตกใจจนต้องกลับออกไปดูว่าเราอยู่เฉลิมไทยหรือเปล่า
ส่วนเรื่องที่ถามไม่มีความเห็น
ว่าแต่เจ๊ข้างหลังนั่นแกมาทำอะไร
ความคิดเห็นที่ 12
เป็นประเภทอรหา ครับ เศร้า
ความคิดเห็นที่ 11
น่าจะแทกการ์ตูนด้วยเลย เหอเหอ
ความคิดเห็นที่ 10
แท็กอะไรเยอะแยะ  จะตั้งกระทู้น่ะได้คิดบ้างมั้ย

นักแสดงเกี่ยวตรงไหน บอกตามตรงรำคาญจขกทสุดๆ
ความคิดเห็นที่ 9
ยิ้มข้างหลังนั่นอะไรอ่ะ ลูกศิษย์วัดหรอคะ
ความคิดเห็นที่ 8
ถ้าดิฉันไม่รู้จักเลย  จะเชยไหมคะ
ความคิดเห็นที่ 8-1
ธรรมกายค่ะ
ความคิดเห็นที่ 7
นี้คือstandของท่านเจ้าสำนักหรือไม่
ความคิดเห็นที่ 5
สาธุหลวงพ่อยิ้ม
ความคิดเห็นที่ 4
หมายถึงนักแสดงใช่มั้ย...เข้ากับห้องนี้เมือนกันนะหลิ่วตา
ความคิดเห็นที่ 2
ยาราไนก้าาาาาาาเม่าชอปปิ้ง
ความคิดเห็นที่ 2-1
อะไรครับ?
ความคิดเห็นที่ 2-2
รูปการ์ตูนเกย์ ด้านหลังน่ะ มาจาก ยาราไนก้า น่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview