ผมทำไฟล์รูปสำคัญมาก !!! หาย จากไอโฟน ทำไงดีช่วยด้วยครับ

กระทู้สนทนา
คือผมไปทำงานที่ต่างประเทศกับเพื่อนมา ได้ถ่ายรูปงานและรูปที่เที่ยวตามที่ต่างๆ
พอกลับมาบ้านก็ได้โอนถ่ายไฟล์รูปโดยใช้วิธี cut จากไอโฟน เพื่อมา Paste ใน notebook ระหว่างนั้นผมก้อไทำธุระอย่างอื่น พอกลับมาเช็คในโฟลเดอร์ที่สร้างใหม่ใน notebook ภาพที่ได้มาไม่ครบ ก้อกับไปเช็คในไอโฟนอีกทีก็ไม่เหลือแล้ว เลยไม่รู้จำทำไงดีเพราะผมไม่ได้ back up ไว้เลยครับ และที่สำคัญก็ไม่ได้โอนผ่าน itune เพราะทำไม่เป็น

ผมลองไปเดินตามมาบุญครองและถามตามร้านต่างๆเค้าบอกว่าถ้าไม่ได้ back up ไว้ก็ทำไม่ได้ และก็ลอง seach หาในเน็ตก็ไปเจอผู้รู้ท่านหนึ่งบอกว่ามีวิธีก็ลองไปให้ท่านดู ท่านปู้นนั้นก็ใช้ software ที่มีมาลองกู้ให้ ท่านกู้จากไอโฟนก่อน ก็กู้ได้เฉพาะรูปที่ผมเคยลบไปก่อนหน้านี้ ส่วนรูปที่ผมเพิ่ง cut ไปนั้นไม่สามารถกู้ได้
จากนั้นลองไปกู้ในโน้ตบุ๊ค ซึ่งก็ไม่เจอเช่นกัน

ไม่ทราบว่าท่านผู้รู้ท่านใดพอมีวิธีที่บ้างครับ ผมจนปัญญาแล้วจริงๆ ที่สำคัญมันมีรูปงาน และก็เป็นรูปที่เพื่อนผมเพิ่งไปต่างประเทศครั้งแรกด้วย เศร้ามากเลยครับบ หากท่านใดเคยเป็นแบบผม หรือมิวิธีรบกวนด้วยนะครับ

จากคุณ Gundum_O ( Ticket ID : 379306)
แสดงความคิดเห็น
Preview